Đóng BHXH được trên 30 năm

Chia sẻ: Ali Ali | Ngày: | Loại File: PDF | Số trang:1

0
89
lượt xem
31
download

Đóng BHXH được trên 30 năm

Mô tả tài liệu
  Download Vui lòng tải xuống để xem tài liệu đầy đủ

(Dân trí) - Tôi đang làm việc cho một Công ty tại TPHCM. Hiện nay Công ty tôi chuẩn bị chuyển địa điểm đến tỉnh Bình Dương, một số lao động nữ còn khoảng 2 đến 4 năm nữa là về hưu, chúng tôi đã đóng BHXH trên 30 năm. Xin được hỏi, nếu chúng tôi nộp đơn thôi việc thời điểm này thì quyền lợi chúng tôi được hưởng là những gì? Chúng tôi khi nghỉ việc có được nhận sổ hưu không? (Trần Thu Hằng- TPHCM). Theo thông tin mà bạn cung cấp, các lao động nữ mà bạn hỏi...

Chủ đề:
Lưu

Nội dung Text: Đóng BHXH được trên 30 năm

  1. Đóng BHXH được trên 30 năm, khi nghỉ việc có được nhận sổ hưu? Nguồn: dantri.com.vn (Dân trí) - Tôi đang làm việc cho một Công ty tại TPHCM. Hiện nay Công ty tôi chuẩn bị chuyển địa điểm đến tỉnh Bình Dương, một số lao động nữ còn khoảng 2 đến 4 năm nữa là về hưu, chúng tôi đã đóng BHXH trên 30 năm. Xin được hỏi, nếu chúng tôi nộp đơn thôi việc thời điểm này thì quyền lợi chúng tôi được hưởng là những gì? Chúng tôi khi nghỉ việc có được nhận sổ hưu không? (Trần Thu Hằng- TPHCM). Theo thông tin mà bạn cung cấp, các lao động nữ mà bạn hỏi còn 02 đến 04 năm nữa là về hưu, tức là đã trên 50 tuổi. Theo quy định Điều 145 - Bộ luật lao động, Điều 50, Điều 51 - Luật Bảo hiểm xã hội, những lao động này sẽ được hưởng lương hưu hàng tháng khi thuộc một trong các trường hợp sau: 1. Có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh v à Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên. 2. Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên. Nếu các bạn nộp đơn xin thôi việc và thuộc các trường hợp trên, các bạn sẽ được hưởng chế độ lương hương hàng tháng. Nếu không thuộc các trường hợp trên, khi chấm dứt Hợp đồng lao động, các bạn sẽ được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội (Điều 57 của Luật Bảo hiểm xã hội). Ngoài ra, trong trường hợp này, các bạn còn được hưởng trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng phụ cấp lương nếu có (Điều 42 - Bộ luật lao động).
Đồng bộ tài khoản