Lạm dụng paracetamol

Xem 1-20 trên 34 kết quả Lạm dụng paracetamol
  • Paracetamol (tên gọi khác là acetaminophen) là một thuốc giảm đau, hạ sốt được sử dụng rộng rãi nhất, hiện có trên 100 sản phẩm thuốc khác nhau có chứa paracetamol. Đây là một thuốc nói chung an toàn, nhưng khi dùng quá liều có thể gây ngộ độc, chủ yếu là gây hoại tử tế bào gan. Quá trình chuyển hóa Với liều điều trị, sau uống khoảng 1 giờ thuốc được hấp thu hoàn toàn.

    pdf5p tuxinhkute 19-01-2011 56 6   Download

  • Tham khảo tài liệu 'lạm dụng paracetamol rước họa vào thân p', y tế - sức khoẻ, y học thường thức phục vụ nhu cầu học tập, nghiên cứu và làm việc hiệu quả

    pdf5p nganluong111 18-04-2011 31 2   Download

  • khi sử dụng thuốc loại này. Paracetamol còn gọi là Acetaminophen, là thuốc giảm đau, hạ sốt, điều trị gút và các bệnh xương khớp hay đau bụng kinh, thuộc nhóm thuốc chống viêm không steroide. Thành phần của thuốc là Acetaminophene. Được bào chế dưới dạng viên nang, viên nén bao phim, thuốc đạn, dung dịch treo hay gói để pha dung dịch.

    pdf3p nkt_bibo33 08-01-2012 32 4   Download

  • Người bệnh thường có tâm lý sử dụng ngay paracetamol khi có triệu chứng sốt và cảm cúm. Tuy nhiên, do không cẩn trọng và thiếu hiểu biết nên đã bị ngộ độc do sử dụng quá liều Ngộ độc Paracetamol không còn là chuyện hiếm Cảm cúm là bệnh thường gặp vào mùa đông, đặc biệt khi tiết trời bắt đầu giao mùa. Nhiều người khi có triệu chứng đau người, nhức mỏi, sốt nhẹ, nhức đầu... đã vội vàng sử dụng thuốc.

    pdf4p bibocumi1 10-09-2012 41 2   Download

  • Trẻ nhỏ dùng paracetamol có thể tăng nguy cơ hen suyễn và dị ứng Việc sử dụng paracetamol đối với trẻ sơ sinh có thể làm tăng nguy cơ phát triển các bệnh lý liên quan đến hen suyễn và dị ứng sau này. Kết luận trên được các nhà khoa học Viện nghiên cứu hen suyễn và dị ứng Niu Dilân đưa ra sau khi tiến hành cuộc kiểm tra sử dụng paracetamol ở 505 trẻ sơ sinh và 914 trẻ từ 5 đến 6 tuổi có các dấu hiệu của bệnh hen suyễn và dị ứng. Theo nghiên cứu, đa số trẻ...

    pdf2p naunho 28-12-2010 35 3   Download

  • Khi xảy ra cơn đau cấp tính ở một vùng cơ xương nào đó, việc đầu tiên người bệnh nên làm là nghỉ ngơi, tránh giác hút, châm nặn máu ở các huyệt. Một số thuốc giảm đau có thể sử dụng ngay trong một hai ngày đầu là: - Paracetamol liều 500-1000mg đối với người lớn - Các thuốc bôi ngoài da (chú ý không chà xát hay xoa bóp mạnh) - Thuốc kháng viêm không steroid như indomethacin, diclofenac...

    pdf5p nuquaisaigon 04-08-2010 52 15   Download

  • Paracetamol là N-(4-hydroxyphenyl) acetamid, phải chứa từ 99,0 đến 101,0% C8H9NO2, tính theo chế phẩm đã làm khô. Tính chất Bột kết tinh trắng, không mùi. Hơi tan trong nước, rất khó tan trong cloroform, ether, dễ tan trong dung dịch kiềm, ethanol 96%, methylen clorid. Định tính Có thể chọn một trong hai nhóm định tính sau: Nhóm I: A và C.

    pdf8p truongthiuyen18 22-07-2011 466 29   Download

  • Từ khi có mặt trên thị trường, paracetamol nổi tiếng là "võ sĩ hiền lành trong làng hạ nhiệt giảm đau". Ít người biết rằng ở liều thường dùng, nó đã cướp đi của ta một lượng chất quý giá glutathion bằng 4% lượng thuốc. Ở liều cao, nó là chất độc hủy hoại tế bào gan không hồi phục, khoa học thực nghiệm đã lợi dụng để làm chất độc hại gan, nghiên cứu trên súc vật. Paracetamol còn có tên khác là acetaminophen hay N-acetylp.aminophenol.

    pdf4p sinhtodau111 16-04-2011 44 6   Download

  • Paracetamol là một thuốc giảm đau, hạ sốt được sử dụng rộng rãi nhất, hiện nay trên thị trường có rất nhiều loại thuốc khác nhau có chứa paracetamol. Đây là một thuốc nói chung an toàn, nhưng khi dùng quá liều có thể gây ngộ độc, chủ yếu là gây hoại tử tế bào gan.

    pdf8p thiuyen7 26-08-2011 21 5   Download

  • Paracetamol là một thuốc giảm đau, hạ sốt được sử dụng rộng rãi nhất, hiện có trên 100 sản phẩm thuốc khác nhau có chứa paracetamol. Đây là một thuốc nói chung an toàn, nhưng khi dùng quá liều có thể gây ngộ độc, chủ yếu là gây hoại tử tế bào gan. 1. Quá trình chuyển hóa Với liều điều trị, sau uống khoảng 1 giờ thuốc được hấp thu hoàn toàn.

    pdf4p thiuyen1 10-08-2011 38 5   Download

  • Paracetamol là một thuốc giảm đau, hạ sốt được sử dụng rộng rãi nhất, hiện có trên 100 sản phẩm thuốc khác nhau có chứa paracetamol. Đây là một thuốc nói chung an toàn, nhưng khi dùng quá liều có thể gây ngộ độc, chủ yếu là gây hoại tử tế bào gan. 1. Quá trình chuyển hóa Với liều điều trị, sau uống khoảng 1 giờ thuốc được hấp thu hoàn toàn.

    pdf5p thiuyen6 23-08-2011 66 4   Download

  • Meloxicam tôi ức chế sự tổng hợp prostaglandin, một chất trung gian có vai trò quan trọng trong cơ chế bệnh sinh của quá trình viêm, sốt, đau. Vì thế tôi làm giảm đau, chống viêm và hạ sốt. Tuy nhiên để hạ sốt đã có thuốc dùng an toàn hơn đó là paracetamol nên về tác dụng này tôi không được ưa chuộng lắm. Meloxicam tôi ức chế sự tổng hợp prostaglandin, một chất trung gian có vai trò quan trọng trong cơ chế bệnh sinh của quá trình viêm, sốt, đau.

    pdf4p nganluong111 18-04-2011 37 3   Download

  • Paracetamol là N-(4-hydroxyphenyl) acetamid, phải chứa từ 99,0 đến 101,0% C8H9NO2, tính theo chế phẩm đã làm khô. Tính chất Bột kết tinh trắng, không mùi. Hơi tan trong nước, rất khó tan trong cloroform, ether, methylen clorid, dễ tan trong dung dịch kiềm, ethanol 96%. Định tính Có thể chọn một trong hai nhóm định tính sau: Nhóm I: A, C. Nhóm II: B, C, D, E.

    pdf7p truongthiuyen18 22-07-2011 49 3   Download

  • Nếu mới uống rượu, bạn đừng dùng thuốc hạ sốt giảm đau paracetamol. Rượu sẽ làm tăng tác dụng của một số men trong cơ thể. Những men này Rượu chỉ có chuyển hóa thuốc thành lợi nếu uống Acetylbenzoguinoneimin, rất độc hại vừa phải và đối với gan. đúng lúc. Rượu có tác dụng đối với hệ thần kinh trung ương.

    pdf4p chupchupnp 19-06-2013 21 2   Download

  • Sau hơn 100 năm "làm mưa làm gió" trên thị trường thuốc giảm đau, bắt đầu từ thập niên 1960, Aspirin đã phải "thoái vị" và nhường ngôi lại cho Paracetamol. Paracetamol được nhiều người ưa thích vì tỏ ra có nhiều lợi điểm hơn Aspirin. Thế nhưng đến nay, câu chuyện về Paracetamol vẫn là một vấn đề còn tiếp tục gây tranh cãi. CÓ PHẢI THẦN DƯỢC "XOA DỊU NỖI ÐAU"? Tại Úc, Paracetamol luôn giữ ngôi vị "độc tôn" trong các thuốc giảm đau.

    pdf10p vanvonp 19-06-2013 23 1   Download

  • Dẫn xuất para aminophenol : Acetaminophen, paracetamol 2.9.1 Đặc điểm tác dụng Paracetamol có cường độ và thời gian tác dụng tương tự như aspirin về giảm đau và hạ sốt. Không có tác dụng chống viêm nên nhiều tác giả không xếp vào nhóm thuốc CVKS.

    pdf6p super_doctor 25-10-2010 106 16   Download

  • Mở đầu: Nimesulide là một kháng viêm nonsteroid thuộc họ Sulfonanilide, có hiệu quả kháng viêm, giảm đau, hạ sốt mà không gây loét dạ dày và được cơ thể dung nhận tốt. Tác động của Nimesulide đã được chứng minh rõ ràng qua nhiều nghiên cứu lâm sàng và thực nghiệm. Mục tiêu của nghiên cứu này là đánh giá hiệu quả giảm đau của liều uống 200mg Nimesulide sau phẫu thuật nhổ răng khôn dưới mọc lệch bằng cách so sánh với hiệu quả của liều uống 1000mg paracetamol.

    pdf47p buddy2 27-04-2011 56 10   Download

  • Khi dùng quá liều, Paracetamol có thể gây ngộ độc, chủ yếu là gây hoại tử tế bào gan. Paracetamol (tên gọi khác là acetaminophen) là một thuốc giảm đau, hạ sốt được sử dụng rộng rãi nhất do có nhiều ưu điểm như sử dụng được cho người có bệnh dạ dày, người sốt do virút, phụ nữ có thai và trẻ em (kể cả sơ sinh).

    pdf4p mina00 12-10-2011 45 5   Download

  • Dextropropoxyphen và nguy cơ khi sử dụng Dextropropoxyphen là thuốc giảm đau dạng opi có cấu trúc liên quan đến methadon. Tuy hơi kém chọn lọc hơn morphin nhưng dextropropoxyphen làm giảm đau và cho các tác dụng khác đến hệ thần kinh trung ương tương tự như các thuốc giống morphin. Thuốc có tác dụng giảm đau nhẹ và trung bình.

    pdf2p nauyeuyeu 31-12-2010 43 4   Download

  • Em mới phát hiện mình mang thai được ít ngày, nhưng trong thời gian trước đó do không biết nên em đã uống 2 viên thuốc giảm đau đầu dạng sủi. Như vậy có ảnh hưởng gì tới thai nhi không? Em phải làm gì bây giờ? (Như Ngọc) Trả lời: Chào Như Ngọc, Thường thì thuốc giảm đau có thành phần chính là Paracetamol. Nếu đúng như mô tả thì có thể em đã uống thuốc giảm đau dạng sủi Efferagan 500mg. Thuốc này có hai loại là có Codein và loại không có codein.

    pdf3p kinhdo0908 16-10-2012 101 3   Download

CHỦ ĐỀ BẠN MUỐN TÌM

Đồng bộ tài khoản