Lưu ý khi dùng paracetamol

Xem 1-8 trên 8 kết quả Lưu ý khi dùng paracetamol
  • (SKDS) - Ðược đưa vào sử dụng từ năm 1893, nhưng cho đến nay, paracetamol vẫn là một loại thuốc hạ sốt giảm đau được dùng phổ biến nhất trên thế giới. Tuy nhiên, việc dùng paracetamol như thế nào cho an toàn để không gây ra nhiễm độc gan thì không phải ai cũng biết.

    pdf5p hoachuong_1 27-10-2012 26 7   Download

  • Efferalgan codein bao gồm 2 dược chất: paracetamol (500mg/viên) và codein phosphat (15mg) được chỉ định dùng trong các triệu chứng đau ở người lớn, tùy theo mức độ đau ngày uống 1 - 3 lần, mỗi lần 1 viên, cách nhau ít nhất 4 giờ. Thuốc không có chỉ định điều trị ho. Khi dùng cần lưu ý: Không dùng efferalgan codein lâu dài vì dễ dẫn đến nghiện thuốc. Thuốc gây buồn ngủ, khi đang dùng thuốc không được uống bia, rượu và không dùng cho người có bệnh gan.

    pdf4p nkt_bibo26 21-12-2011 59 9   Download

  • Co giật do sốt cao là một bệnh hay gặp ở trẻ em từ 6 tháng đến 5 tuổi (chủ yếu ở lứa tuổi từ 12 – 18 tháng). Để tránh các cơn co giật cho trẻ, phương pháp tốt nhất là tránh cho trẻ không bị sốt. Và nếu trẻ bị sốt thì cần kiểm soát chặt chẽ để thân nhiệt không vượt quá 37,5o C, có thể dùng cho trẻ paracetamol và aspirin (có chỉ định của thầy thuốc) xen kẽ nhau với

    pdf5p nkt_bibo01 18-10-2011 40 2   Download

  • Người bệnh thường có tâm lý sử dụng ngay paracetamol khi có triệu chứng sốt và cảm cúm. Tuy nhiên, do không cẩn trọng và thiếu hiểu biết nên đã bị ngộ độc do sử dụng quá liều Ngộ độc Paracetamol không còn là chuyện hiếm Cảm cúm là bệnh thường gặp vào mùa đông, đặc biệt khi tiết trời bắt đầu giao mùa. Nhiều người khi có triệu chứng đau người, nhức mỏi, sốt nhẹ, nhức đầu... đã vội vàng sử dụng thuốc.

    pdf4p bibocumi1 10-09-2012 45 2   Download

  • Trước hết, ta cần biết tại sao thuốc giảm đau hạ sốt paracetamol dạng viên nén lại có nhiều loại viên với liều khác nhau. Như thuốc viên nén paracetamol dùng cho người lớn phổ biến là loại chứa 500mg dược chất paracetamol, cũng có viên chứa nửa liều là 250mg paracetamol dành cho trẻ em. Nhưng lại có viên chứa liều có số lẻ như 325mg hoặc 650mg paracetamol cho mỗi viên. Đó là vì loại viên chứa 325mg, 650mg paracetamol đã tính liều bằng đơn vị khối lượng theo Anh, Mỹ.

    pdf5p cuctay_1 11-12-2012 20 2   Download

  • Tôi bị tăng huyết áp. Trước đây khi bị sốt, tôi hay dùng viên nén paracetamol. Gần đây tôi có chuyển sang dùng viên sủi, nhưng lại có thông tin nói rằng trường hợp tăng huyết áp của tôi không nên sử dụng viên sủi. Vậy điều đó có đúng không?

    pdf3p secrets_1 22-08-2013 14 2   Download

  • Thành phần chủ yếu của các thuốc điều trị cảm cúm này gồm: paracetamol (acetaminophen), phenylpropanolamin. Ngoài ra có thể có thêm thành phần chống dị ứng (chlopheniramin) hoặc giảm ho (dextromethorphan, codein) hoặc cả hai. Tác dụng phụ thường gặp nhất khi uống các thuốc chữa cảm cúm đa thành phần là tăng huyết áp và loạn nhịp tim, đau ngực... Thủ phạm đáng lưu ý gây ra tác dụng phụ trên là sự có mặt của phenylpropanolamin có trong thành phần thuốc.

    pdf4p nuquaisaigon 04-08-2010 83 6   Download

  • Thời tiết cuối năm thất thường là cơ hội cho một số bệnh chuyển mùa tấn công trẻ em. Dưới đây là những bệnh chuyển mùa thường gặp nhất, phụ huynh cần lưu ý để kịp thời ứng phó trong việc giữ gìn sức khỏe cho trẻ: Các bệnh chuyển mùa 1. Nhiễm siêu vi: dân gian gọi nôm na là cảm cúm. Bệnh biểu hiện sốt nhẹ, đôi khi sốt cao, ho, sổ mũi, hắt hơi. Bạn có thể chăm sóc bé tại nhà, dùng thuốc hạ sốt như Paracetamol, rửa mũi, cho trẻ uống nước nhiều, ăn...

    pdf6p hoavantho1209 26-01-2011 43 4   Download

Đồng bộ tài khoản