Ngộ độc paracetamol

Xem 1-20 trên 20 kết quả Ngộ độc paracetamol
  • Vì sao ngộ độc paracetamol Paracetamol (tên gọi khác là acetaminophen) là một thuốc giảm đau, hạ sốt được sử dụng rộng rãi nhất do có nhiều ưu điểm như sử dụng được cho người có bệnh dạ dày, người sốt do virút, phụ nữ có thai và trẻ em (kể cả sơ sinh).

    pdf5p hzero8 07-05-2011 51 5   Download

  • Người bệnh thường có tâm lý sử dụng ngay paracetamol khi có triệu chứng sốt và cảm cúm. Tuy nhiên, do không cẩn trọng và thiếu hiểu biết nên đã bị ngộ độc do sử dụng quá liều Ngộ độc Paracetamol không còn là chuyện hiếm Cảm cúm là bệnh thường gặp vào mùa đông, đặc biệt khi tiết trời bắt đầu giao mùa. Nhiều người khi có triệu chứng đau người, nhức mỏi, sốt nhẹ, nhức đầu... đã vội vàng sử dụng thuốc.

    pdf4p bibocumi1 10-09-2012 37 2   Download

  • Không chỉ trẻ em, mà ở nhiều nước người ta ghi nhận có khá nhiều người lớn ngộ độc paracetamol đưa đến hoại tử tế bào gan, đặc biệt hay xảy ra cho người cao tuổi và người có gan hoạt động kém. Paracetamol (còn được gọi là acetaminophen) là thuốc giảm đau hạ sốt được cho là khá an toàn. Người thường xuyên uống rượu không nên dùng bừa bãi paracetamol, đặc biệt không nên uống thuốc gọi là “để ngừa nhức đầu, để uống rượu nhiều không say”...

    pdf3p bibocumi39 11-04-2013 29 5   Download

  • Nối tiếp nội dung phần 1 của cuốn sách "Sơ cấp cứu và xử lí ban đầu khi ngộ độc", phần 2 giới thiệu tới người đọc các kiến thức: Cách sơ cứu một số trường hợp ngộ độc thường gặp, các biện pháp phòng tránh ngộ độc. Mời các bạn cùng tham khảo nội dung chi tiết.

    pdf57p tsmttc_004 15-06-2015 27 14   Download

  • Tại khoa cấp cứu bệnh viện Nhi Đồng I thành phố Hồ Chí Minh từ 01/01/2003 đến 31/05/2009 chúng tôi ghi nhận được 46 trường hợp ngộ độc Paracetamol. Mục tiêu : Xác định đặc điểm dịch tễ, lâm sàng, cận lâm sàng và đánh giá kết quả điều trị ngộ độc paracetamol tại khoa cấp cứu bệnh viện Nhi đồng 1 từ 1/1/2003 đến 31/5/2009.

    pdf22p google111 11-05-2011 42 9   Download

  • Cảnh báo từ ca ngộ độc paracetamol Paracetamol, còn có tên khác là acetaminophen, là thuốc khá an toàn để điều trị giảm đau, hạ sốt. Do loại thuốc này khá phổ biến, người mua không cần đơn nên tự ý dùng. Tình trạng ngộ độc paracetamol hiện nay lại có xu hướng tăng lên. Nhiều trường hợp ngộ độc do dùng 2 hay 3 loại thuốc có tên khác nhau nhưng đều chứa hoạt chất paracetamol. Cũng có nhiều trường hợp dùng paracetamol để tự sát. Tại Bệnh viện Nhi Đồng 1 (TP.

    pdf2p cunnaunho 04-01-2011 53 5   Download

  • Paracetamol (tên gọi khác là acetaminophen) là một thuốc giảm đau, hạ sốt được sử dụng rộng rãi nhất do có nhiều ưu điểm như sử dụng được cho người có bệnh dạ dày, người sốt do virút, phụ nữ có thai và trẻ em (kể cả sơ sinh). Tuy nhiên khi dùng quá liều có thể gây ngộ độc, chủ yếu là gây hoại tử tế bào gan. Ở Việt Nam, theo thống kê của Trung tâm Chống độc BV Bạch Mai, trong 2 năm 2002 - 2004, tỷ lệ ngộ độc paracetamol đứng hàng thứ 2 trong...

    pdf6p sinhtodau111 15-04-2011 54 3   Download

  • Khi gặp những trường hợp bị ngộ độc sắn, ngộ độc thuốc trừ sâu, ngộ độc thuốc paracetamol dùng để hạ sốt giảm đau, ngộ độc thuốc an thần gây ngủ, ngộ độc khí CO (carbon monoxide)... những người xung quanh có thể làm gì để giúp nạn nhân thoát khỏi nguy kịch?

    pdf4p ngoz1111 20-09-2013 19 1   Download

  • Khi dùng quá liều, Paracetamol có thể gây ngộ độc, chủ yếu là gây hoại tử tế bào gan. Paracetamol (tên gọi khác là acetaminophen) là một thuốc giảm đau, hạ sốt được sử dụng rộng rãi nhất do có nhiều ưu điểm như sử dụng được cho người có bệnh dạ dày, người sốt do virút, phụ nữ có thai và trẻ em (kể cả sơ sinh).

    pdf4p mina00 12-10-2011 42 5   Download

  • Paracetamol (tên gọi khác là acetaminophen) là một thuốc giảm đau, hạ sốt được sử dụng rộng rãi nhất, hiện có trên 100 sản phẩm thuốc khác nhau có chứa paracetamol. Đây là một thuốc nói chung an toàn, nhưng khi dùng quá liều có thể gây ngộ độc, chủ yếu là gây hoại tử tế bào gan. Quá trình chuyển hóa Với liều điều trị, sau uống khoảng 1 giờ thuốc được hấp thu hoàn toàn.

    pdf5p tuxinhkute 19-01-2011 53 6   Download

  • Ngộ độc thuốc hạ sốt giảm đau paracetamol Có rất nhiều thuốc có tác dụng hạ sốt, giảm đau, tuy nhiên, cho đến nay loại thuốc được sử dụng nhiều nhất là paracetamol (PCM hay còn gọi là acetaminiphen). Trên thị trường hiện nay có đến hơn 300 tên thuốc có PCM. Việc có quá nhiều tên biệt được, lại là thuốc bán không cần kê đơn (thuôc OTC) cho nên PCM được sử dụng khá phổ biến trong nhân dân.

    pdf4p nauyeuyeu 31-12-2010 36 5   Download

  • Paracetamol (tên gọi khác là acetaminophen) là một thuốc giảm đau, hạ sốt được sử dụng rộng rãi nhất do có nhiều ưu điểm như sử dụng được cho người có bệnh dạ dày, người sốt do virút, phụ nữ có thai và trẻ em (kể cả sơ sinh).

    pdf5p thanhliem86871 04-06-2011 26 5   Download

  • Paracetamol là một thuốc giảm đau, hạ sốt được sử dụng rộng rãi nhất, hiện nay trên thị trường có rất nhiều loại thuốc khác nhau có chứa paracetamol. Đây là một thuốc nói chung an toàn, nhưng khi dùng quá liều có thể gây ngộ độc, chủ yếu là gây hoại tử tế bào gan.

    pdf8p thiuyen7 26-08-2011 20 5   Download

  • Paracetamol là tên thường gọi của acetaminophen, là thuốc giảm đau thường dùng, được kê đơn hay mua tự do không cần đơn thuốc. Do thường phối hợp với codein, propofan...cho nên không được bỏ qua chẩn đoán ngộ độc acetaminophen trước bệnh cảnh ngộ độc cấp opi. +Chuyển hóa chủ yếu sau khi uống thuốc bởi glucuronidation và sulphate sunfat, với một phần nhỏ được chuyển hóa qua hệ thống men P450 thành một chất trung gian có phản ứng độc tính cao.

    pdf5p mangcaudam 07-06-2011 33 2   Download

  • Cấp cứu bệnh nhi bị ngộ độc thuốc paracetamol. Paracetamol hay N-acetyl-p-aminophenol - còn gọi là acetaminophen, là một thuốc hạ nhiệt giảm đau, hiện nay được coi là thuốc có nhiều ưu điểm nhất như: sử dụng được cho người có bệnh dạ dày, người sốt do virut, phụ nữ có thai và trẻ em (kể cả trẻ sơ sinh). Paracetamol được dùng phổ biến nhưng cũng chứa đựng những nguy cơ nếu sử dụng không đúng cách....

    pdf6p xeko_monhon 23-07-2010 76 14   Download

  • Paracetamol là một thuốc giảm đau, hạ sốt được sử dụng rộng rãi nhất, hiện có trên 100 sản phẩm thuốc khác nhau có chứa paracetamol. Đây là một thuốc nói chung an toàn, nhưng khi dùng quá liều có thể gây ngộ độc, chủ yếu là gây hoại tử tế bào gan. 1. Quá trình chuyển hóa Với liều điều trị, sau uống khoảng 1 giờ thuốc được hấp thu hoàn toàn.

    pdf4p thiuyen1 10-08-2011 32 4   Download

  • Paracetamol là một thuốc giảm đau, hạ sốt được sử dụng rộng rãi nhất, hiện có trên 100 sản phẩm thuốc khác nhau có chứa paracetamol. Đây là một thuốc nói chung an toàn, nhưng khi dùng quá liều có thể gây ngộ độc, chủ yếu là gây hoại tử tế bào gan. 1. Quá trình chuyển hóa Với liều điều trị, sau uống khoảng 1 giờ thuốc được hấp thu hoàn toàn.

    pdf5p thiuyen6 23-08-2011 63 3   Download

  • Nhiều bậc phụ huynh thiếu cẩn trọng, không đọc kỹ hướng dẫn sử dụng khi cho con uống thuốc có thể khiến bé lâm vào tình trạng nguy kịch. Uống gấp 10 lần bác sĩ kê đơn Ca bệnh đặc biệt bé sơ sinh 22 ngày tuổi ngộ độc paracetamol được bác sĩ Scott Phillips (Trung tâm Thuốc và độc chất Rocky Mountain, Đại học Y Colorado) báo cáo tại Hội nghị Nhi khoa Việt Mỹ lần thứ 3 vừa diễn ra tại Hà Nội. BS Scott Phillips cho biết, ca bệnh này là một bé trai 22 ngày tuổi,...

    pdf8p yiyinn 13-08-2013 11 2   Download

  • Trên thị trường hiện có rất nhiều loại thuốc dùng để hạ sốt như: Panadol, Pamin, Pamindol, Decolsin, Deconal, Decolgen, Decolgen Forte... đều có chung một hoạt chất chính là Paracetamol. Nhiều người do không biết điều này, uống kết hợp kiểu như Pamin thì hạ sốt, giảm đau, Decogen thì chữa cúm là rất nguy hiểm. Bệnh nhân có thể bị ngộ độc do uống nhiều loại thuốc cùng chứa hoạt chất Paracetamol mà không biết. ...

    pdf2p womanhood911_01 03-10-2009 151 18   Download

  • Paracetamol (PCM) là loại thuốc giảm đau hạ sốt hay được sử dụng nhất hiện nay. Nó được bán không cần đơn và lại có rất nhiều biệt dược trên thị trường nên trong quá trình sử dụng, đã có khá nhiều tai biến nguy hiểm do dùng thuốc không đúng quy định. Vì có quá nhiều tên biệt dược nên đã có nhiều ca ngộ độc PCM do dùng cùng lúc 2-3 loại thuốc đều có paracetamol trong thành phần gây quá liều.

    pdf6p nuquaisaigon 04-08-2010 53 10   Download

Đồng bộ tài khoản