Paracetamol là gì

Xem 1-9 trên 9 kết quả Paracetamol là gì
  • Trước hết, ta cần biết tại sao thuốc giảm đau hạ sốt paracetamol dạng viên nén lại có nhiều loại viên với liều khác nhau. Như thuốc viên nén paracetamol dùng cho người lớn phổ biến là loại chứa 500mg dược chất paracetamol, cũng có viên chứa nửa liều là 250mg paracetamol dành cho trẻ em. Nhưng lại có viên chứa liều có số lẻ như 325mg hoặc 650mg paracetamol cho mỗi viên. Đó là vì loại viên chứa 325mg, 650mg paracetamol đã tính liều bằng đơn vị khối lượng theo Anh, Mỹ.

    pdf5p cuctay_1 11-12-2012 20 2   Download

  • Efferalgan codein bao gồm 2 dược chất: paracetamol (500mg/viên) và codein phosphat (15mg) được chỉ định dùng trong các triệu chứng đau ở người lớn, tùy theo mức độ đau ngày uống 1 - 3 lần, mỗi lần 1 viên, cách nhau ít nhất 4 giờ. Thuốc không có chỉ định điều trị ho. Khi dùng cần lưu ý: Không dùng efferalgan codein lâu dài vì dễ dẫn đến nghiện thuốc. Thuốc gây buồn ngủ, khi đang dùng thuốc không được uống bia, rượu và không dùng cho người có bệnh gan.

    pdf4p nkt_bibo26 21-12-2011 58 9   Download

  • Tôi phải làm gì với chứng đau nhức tay do bệnh viêm khớp mãn tính? Tôi đã dùng thuốc giảm đau nhưng paracetamol chẳng có tác dụng gì. Tôi phải chuyển sang dùng Diclofenac và bác sĩ còn nói rằng dùng lâu dài có thể gây loét dạ dày.

    pdf4p inconsolable_2 28-08-2013 33 4   Download

  • Kết quả kiểm nghiệm “thuốc Dân tộc cứu nhân vật” do Viện Kiểm nghiệm Bộ Y tế thực hiện đã phát hiện trong “thần dược” này có chứa đến 4 dược chất: paracetamol, dexamethason, diazepam và cyproheptadin. Vậy 4 thuốc này là gì? Paracetamol (acetaminophen): có tác dụng hạ nhiệt, giảm đau, được dùng rộng rãi trong điều trị các chứng đau và sốt từ nhẹ đến vừa.

    pdf5p sinhtodau111 16-04-2011 49 8   Download

  • Khi bé sốt, không nên đắp thêm chăn mền hay cho trẻ mặc thêm quần áo. Chỉ mặc một bộ quần áo ngủ cho thoáng. Không đắp chăn dạ hoặc len. Nếu cần, chỉ đắp chăn đơn (như khăn trải giường). Nhiệt độ trong phòng khoảng 20oC là vừa. Thuốc thường dùng: Hai thứ thuốc thường dùng để trị sốt và hạ nhiệt là thuốc aspirine (acide acétylsalicylique) và thuốc paracétamol. Cần để bác sĩ chỉ định liều lượng, nhưng cách dùng chung như sau: ...

    pdf5p viemchinhlaem87 25-10-2010 40 2   Download

  • Thuốc dạng viên sủi có nhiều tiện dụng nhưng cũng có một số lưu ý phải thận trọng. Đã từng có cụ già bị cảm dùng thuốc trị cảm paracetamol dạng viên sủi và thuốc bổ sung vitamin C cũng dạng viên sủi, sau đó huyết áp tăng vọt, phải nhập viện cấp cứu.

    pdf0p nkt_bibo12 13-11-2011 50 2   Download

  • Sốt virus dễ gây thành dịch nên khi trẻ bị nhiễm bệnh, cần cách ly và giữ ấm. Triệu chứng sốt virus Sốt cao: Đây là biểu hiện thường gặp ở những trường hợp sốt do virus, thường từ 38 đến 39 độ C, thậm chí 40-41 độ C. Trong cơn sốt, trẻ thường mệt mỏi và ít đáp ứng với các loại thuốc hạ sốt thông thường như paracetamol… Khi hạ sốt, trẻ lại tỉnh táo, chơi bình thường.

    pdf6p yiyinn 15-08-2013 43 2   Download

  • Người bệnh viêm mũi họng thường có các triệu chứng: đau rát họng (nuốt đau, vướng như mắc cái gì đó ở họng), chảy nước mũi, ngạt tắc mũi (một bên hoặc cả hai bên), đau đầu, ù tai... sau đó xuất hiện ho, sốt (người bệnh có thể sốt trên 38-40oC). Đối với viêm mũi họng do virut thì điều trị triệu chứng là chính như: hạ sốt, giảm đau bằng paracetamol, có thể ngậm men kháng viêm (như alpha chymotrypsin) tại chỗ.

    pdf4p nganluong111 18-04-2011 40 3   Download

  • Em mới phát hiện mình mang thai được ít ngày, nhưng trong thời gian trước đó do không biết nên em đã uống 2 viên thuốc giảm đau đầu dạng sủi. Như vậy có ảnh hưởng gì tới thai nhi không? Em phải làm gì bây giờ? (Như Ngọc) Trả lời: Chào Như Ngọc, Thường thì thuốc giảm đau có thành phần chính là Paracetamol. Nếu đúng như mô tả thì có thể em đã uống thuốc giảm đau dạng sủi Efferagan 500mg. Thuốc này có hai loại là có Codein và loại không có codein.

    pdf3p kinhdo0908 16-10-2012 108 3   Download

Đồng bộ tài khoản