Tác dụng của paracetamol

Xem 1-20 trên 26 kết quả Tác dụng của paracetamol
  • Một số loại thuốc thông dụng trong cuộc sống Paracetamol (tên nhãn hiệu quốc tế không độc quyền) hay acetaminophen (tên được chấp nhận tại Hoa kỳ) là một thuốc có tác dụng hạ sốt và giảm đau, tuy nhiên không như aspirin nó không hoặc ít có tác dụng chống viêm. So với các thuốc NSAIDs, paracetamol có rất ít tác dụng phụ với liều điều trị nên được cung cấp không cần kê đơn ở hầu hết các nước. ...

    pdf6p halinh 17-03-2011 236 48   Download

  • Trước hết, ta cần biết tại sao thuốc giảm đau hạ sốt paracetamol dạng viên nén lại có nhiều loại viên với liều khác nhau. Như thuốc viên nén paracetamol dùng cho người lớn phổ biến là loại chứa 500mg dược chất paracetamol, cũng có viên chứa nửa liều là 250mg paracetamol dành cho trẻ em. Nhưng lại có viên chứa liều có số lẻ như 325mg hoặc 650mg paracetamol cho mỗi viên. Đó là vì loại viên chứa 325mg, 650mg paracetamol đã tính liều bằng đơn vị khối lượng theo Anh, Mỹ.

    pdf5p cuctay_1 11-12-2012 17 2   Download

  • Cà phê, chè - Hoạt chất cafein tr ong cà phê, nước chè làm tăng tác dụng của thuốc hạ sốt giảm đau aspirin, paracetamol; nhưng lại làm tăng tác dụng phụ như nhức đầu, tăng nhịp tim, tăng huyết áp ở những bệnh nhân đang dùng thuốc loại MAOI. - Tanin trong chè gây tủa các thuốc có Fe hoặc al caloid - Cafein cũng gây tủa aminazin, haloperidol, làm giảm hấp thu; nhưng lại làm tăng hòa tan ergotamin, làm dễ hấp thu. ...

    pdf5p thaythuocvn 26-10-2010 77 27   Download

  • Nếu mới uống rượu, bạn đừng dùng thuốc hạ sốt giảm đau paracetamol. Rượu sẽ làm tăng tác dụng của một số men trong cơ thể. Những men này Rượu chỉ có chuyển hóa thuốc thành lợi nếu uống Acetylbenzoguinoneimin, rất độc hại vừa phải và đối với gan. đúng lúc. Rượu có tác dụng đối với hệ thần kinh trung ương.

    pdf4p chupchupnp 19-06-2013 20 2   Download

  • Mở đầu: Nimesulide là một kháng viêm nonsteroid thuộc họ Sulfonanilide, có hiệu quả kháng viêm, giảm đau, hạ sốt mà không gây loét dạ dày và được cơ thể dung nhận tốt. Tác động của Nimesulide đã được chứng minh rõ ràng qua nhiều nghiên cứu lâm sàng và thực nghiệm. Mục tiêu của nghiên cứu này là đánh giá hiệu quả giảm đau của liều uống 200mg Nimesulide sau phẫu thuật nhổ răng khôn dưới mọc lệch bằng cách so sánh với hiệu quả của liều uống 1000mg paracetamol.

    pdf47p buddy2 27-04-2011 48 10   Download

  • Dextromethophan là thuốc giảm ho được dùng trong các trường hợp điều trị triệu chứng ho do họng và phế quản bị kích thích khi cảm lạnh thông thường hoặc khi hít phải chất kích thích; Các trường hợp ho mạn tính, ho không có đờm. Thuốc còn được dùng phối hợp với nhiều thuốc khác như hạ sốt (paracetamol), chống dị ứng (clopheniramin )... trong các chế phẩm trị ho và cảm lạnh. Với liều điều trị tác dụng chống ho của thuốc kéo dài được 5-6 giờ.

    pdf5p nkt_bibo26 21-12-2011 37 9   Download

  • Meloxicam tôi ức chế sự tổng hợp prostaglandin, một chất trung gian có vai trò quan trọng trong cơ chế bệnh sinh của quá trình viêm, sốt, đau. Vì thế tôi làm giảm đau, chống viêm và hạ sốt. Tuy nhiên để hạ sốt đã có thuốc dùng an toàn hơn đó là paracetamol nên về tác dụng này tôi không được ưa chuộng lắm. Meloxicam tôi ức chế sự tổng hợp prostaglandin, một chất trung gian có vai trò quan trọng trong cơ chế bệnh sinh của quá trình viêm, sốt, đau.

    pdf4p nganluong111 18-04-2011 32 3   Download

  • Em mới phát hiện mình mang thai được ít ngày, nhưng trong thời gian trước đó do không biết nên em đã uống 2 viên thuốc giảm đau đầu dạng sủi. Như vậy có ảnh hưởng gì tới thai nhi không? Em phải làm gì bây giờ? (Như Ngọc) Trả lời: Chào Như Ngọc, Thường thì thuốc giảm đau có thành phần chính là Paracetamol. Nếu đúng như mô tả thì có thể em đã uống thuốc giảm đau dạng sủi Efferagan 500mg. Thuốc này có hai loại là có Codein và loại không có codein.

    pdf3p kinhdo0908 16-10-2012 92 3   Download

  • Thuốc giảm đau aspirin có các tác dụng phụ như rối loạn dạ dày ruột, rối loạn thần kinh cảm giác, Paracetamol có thể gây nhiễm độc gan. dị ứng, rối loạn đông máu. Nó còn có thể gây hội chứng Reye (một bệnh não cấp kèm theo thoái hóa mỡ tại gan và thận) ở trẻ em. Vì vậy, không nên dùng loại thuốc giảm đau, hạ nhiệt, chống viêm này cho bệnh nhân hen và trẻ dưới 18 tuổi. Sau đây là các phản ứng có hại của một số thuốc giảm đau thông thường khác: 1. Nhóm...

    pdf4p chupchupnp 19-06-2013 23 3   Download

  • Hiện nay có nhiều chế phẩm là những "chế phẩm tương đương dược học" (pharmaceutical aquivalence/pharmaceutical altermative). Việc kiểm tra chất lượng chủ yếu dựa trên sự kiểm tra các tính chất lý hóa theo tiêu chuẩn định sẵn. Việc đánh giá in vitro này không phản ánh thực sự hiệu quả trị liệu của một thuốc trong cơ thể vi sinh khả dụng của một thuốc phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố.

    pdf4p uocvong01 24-09-2015 18 3   Download

  • Ibuprofen là thuốc được xếp vào nhóm thuốc kháng viêm. Ngoài hai tác dụng hạ sốt, giảm đau giống như paracetamol, ibuprofen còn có tác dụng kháng viêm do đó thuốc còn được các bác sĩ chỉ định sử dụng trong một số trường hợp viêm khớp, viêm cơ. Hiện tại trên thị trường chỉ có hai dạng trình bày là thuốc viên và thuốc dạng siro là phổ biến.

    pdf4p viemchinhlaem87 22-10-2010 40 2   Download

  • Nimesulid (4-nitro-2-phenoxymethane-sulfonanilide) tên quốc tế là nimesulide. Có tác dụng chống viêm, hạ sốt, giảm đau; thuộc nhóm thuốc chống viêm không steroid (NSAIDs). Khả năng giảm đau của nimesulid tương tự ibuprofen nhưng yếu hơn indomethacin. Khả năng kháng viêm mạnh hơn indomethacin, diclofenac. Khả năng hạ nhiệt mạnh hơn paracetamol, aspirin, ibuprofen.

    pdf5p nganluong111 18-04-2011 26 2   Download

  • Hiện nay, pellet ngày càng được các nhà bào chế quan tâm, đặc biệt trong dạng bào chế giải phóng kéo dài (GPKD) dùng theo đường uống. So với viên nén, pellet có nhiều ưu điểm như thời gian lưu trong đường tiêu hóa hằng định hơn, tránh được sự bùng liều, dồn liều và dao động sinh khả dụng ít hơn.

    pdf5p uocvong01 24-09-2015 46 12   Download

  • • Điều trị được khuyến cáo: – Điều trị sốt với paracetamol – Điều trị đau với NSAIDS hoặc giảm đau có thuốc gây nghiện – Duy trì cung cấp đủ nước • Tư vấn bệnh nhân về phòng lây truyền cho người khác: nồng độ virút ở giai đoạn này rất cao nên nguy cơ lây truyền cao • Thuốc kháng virút không có tác dụng đối với nhiễm HIV cấp

    pdf5p artemis04 07-09-2011 36 7   Download

  • Thành phần chủ yếu của các thuốc điều trị cảm cúm này gồm: paracetamol (acetaminophen), phenylpropanolamin. Ngoài ra có thể có thêm thành phần chống dị ứng (chlopheniramin) hoặc giảm ho (dextromethorphan, codein) hoặc cả hai. Tác dụng phụ thường gặp nhất khi uống các thuốc chữa cảm cúm đa thành phần là tăng huyết áp và loạn nhịp tim, đau ngực... Thủ phạm đáng lưu ý gây ra tác dụng phụ trên là sự có mặt của phenylpropanolamin có trong thành phần thuốc.

    pdf4p nuquaisaigon 04-08-2010 78 6   Download

  • Bài viết giới thiệu hai phương pháp phân tích mà tác giả đã xây dựng, tùy theo điều kiện trang thiết bị của mình mà có thể lựa chọn áp dụng kiểm tra chất lượng loại thuốc vừa nêu.

    pdf6p uocvong03 24-09-2015 31 6   Download

  • “Chiều 28-12-2007, bé Dung được mẹ đưa đến bác sĩ khám do có triệu chứng sốt nhẹ và ho. Bác sĩ chẩn đoán bé bị "trúng nước" dẫn đến viêm phổi cấp và cho toa với bốn loại thuốc (gồm các loại kháng sinh, xirô ho, vitamin D3 và paracetamol dạng thuốc nước dùng cho trẻ em). Người mẹ cầm toa và mua tại nhà thuốc. Trong đó chai thuốc paracetamol dạng nước 15ml có dấu hiệu nắp chai đóng ten gỉ sét, vỏ hộp bị bung ra và nước thuốc có màu đen... Sau khi uống thuốc, bé...

    pdf11p bookmarks 07-04-2011 31 2   Download

  • Bạn có biết sử dụng các loại thuốc giảm đau để trị đau đầu lại chỉ khiến triệu chứng này thêm trầm trọng? Kết quả khảo sát của Choice – nhóm điều tra nhu cầu và phản ứng của khách hàng tại Australia cho thấy việc sử dụng các loại thuốc giảm đau để trị đau đầu lại chỉ khiến triệu chứng này thêm trầm trọng.

    pdf0p nkt_bibo13 15-11-2011 16 1   Download

  • Dẫn xuất para aminophenol : Acetaminophen, paracetamol 2.9.1 Đặc điểm tác dụng Paracetamol có cường độ và thời gian tác dụng tương tự như aspirin về giảm đau và hạ sốt. Không có tác dụng chống viêm nên nhiều tác giả không xếp vào nhóm thuốc CVKS.

    pdf6p super_doctor 25-10-2010 98 16   Download

  • Tên chung quốc tế: Acetylcysteine. Mã ATC: R05C B01, S01X A08, V03A B23. Loại thuốc: Thuốc tiêu chất nhầy; thuốc giải độc (quá liều paracetamol). Dạng thuốc và hàm lượng Viên nén 200 mg. Gói 200 mg. Thuốc hít qua miệng, thuốc nhỏ vào khí quản và thuốc uống: Dung dịch 10% (100 mg acetylcystein/ml), 20% (200 mg acetylcystein/ml). Thuốc tiêm acetylcystein: Dung dịch 20%. Thuốc nhỏ mắt: Acetylcystein 5%, hypromellose 0,35% (Tên thương mại: Ilube).

    pdf9p google111 12-05-2011 76 10   Download

Đồng bộ tài khoản