
BÀI T P Ậ
CH NG 2: H CH TOÁN S N L NG QU C GIAƯƠ Ạ Ả ƯỢ Ố
Bài 1: Trên lãnh th m t qu c gia có năm doanh nghi p A, B, C, D, E s n xu t m t lo i s n ph m v iổ ộ ố ệ ả ấ ộ ạ ả ẩ ớ
xu t m t lo i s n ph m v i xu t l ng và m t s kho n m c chi phí s n xu t nh b ng sau:ấ ộ ạ ả ẩ ớ ấ ượ ộ ố ả ụ ả ấ ư ả
Chi phí c aủ
qu c gia đố ể
s n xu t s nả ấ ả
ph mẩ
Chi phí
trung gian
Kh u haoấ
Chi phí
khác
20 30 25 50 40
5 12 8 15 10
95 68 62 95 80
Xu t l ngấ ượ 120 110 95 160 130
Trong h th ng h ch toán qu c gia có các kho n m c sau:ệ ố ạ ố ả ụ
- Ti n lề ương = 280 Tiêu dùng các h gia đình = 300ộ
- Ti n lãi = 20ềĐ u t ròng = 25ầ ư
- Ti n thuê = 15ềXu t kh u = 10ấ ẩ
- Nh p kh u = 15ậ ẩ L i t c ch doanh nghi p = 12ợ ứ ủ ệ
- L i t c không chia = 4ợ ứ Thu thu nh p doanh nghi p = 8ế ậ ệ
- L i t c c ph n = 13ợ ứ ổ ầ Thu thu nh p cá nhân = 23ế ậ
- Thu di s n = 7ế ả Thu doanh thu = 23ế
- Thu xu t nh p kh u = 3ế ấ ậ ẩ Thu tiêu th đ c bi t = 6ế ụ ặ ệ
- Thu gián thu khác = 13ếTr c p ng i nghèo = 3ợ ấ ườ
- Tr c p h u trí = 5ợ ấ ư
- Chính ph tr c p h c b ng cho sinh viên = 2ủ ợ ấ ọ ổ
- Doanh nghi p đóng góp vào qu c u tr = 3ệ ỹ ứ ợ
- Thu nh p t các y u t nh p kh u = 38ậ ừ ế ố ậ ẩ
- Thu nh p t các y u t xu t kh u = 18ậ ừ ế ố ấ ẩ
- Chi mua hàng hóa và d ch v c a chính ph = 80ị ụ ủ ủ
Yêu c u: ầ
1. Tính GDPmp b ng ba ph ng pháp.ằ ươ
2. T GDPmp suy ra GNPmp và GNPfc.ừ
3. T GDPmp hãy tính NNPmp, NNPfc, NI, PI, DI?ừ
Bài gi iả
Theo công th c tính GDP b ng ph ng pháp s n xu tứ ằ ươ ả ấ
Ta có: VA(A) = 120 – 20 = 100
VA(B) = 110 – 30 = 80
VA(C) = 95 – 25 = 70
VA(D) = 160 – 50 = 110
VA(E) = 130 – 40 = 90
V y:ậGDPmp = 100 + 80 + 70 + 110 + 90 = 450
Trang 1

Ph ng pháp phân ph iươ ố GDPmp = De + W + R + i + Pr + Ti
Ta có:
De = 5 + 12 + 8 + 15 +10 = 50
W = 280
R = 15
i = 20
Pr = 12 + 13 +4 + 8 + 3 = 40
(V i: Pr g m : l i t c c a ch doanh nghi p (12);l i t c c ph n (13); l i t c không chia (4); thu l iớ ồ ợ ứ ủ ủ ệ ợ ứ ổ ầ ợ ứ ế ợ
t c (8); đóng góp qu c u tr (3))ứ ỹ ứ ợ
Ti = 23 + 3 +6 + 13 = 45
(V i Ti g m: Thu doanh thu (23); thu xu t nh p kh u (3); thu tiêu th đ c bi t (6); thu gián thuớ ồ ế ế ấ ậ ẩ ế ụ ặ ệ ế
khác(13))
V y:ậGDP mp = 50 + 280 + 15 + 20 + 40 + 45 = 450
Ph ng pháp chi tiêuươ GDPmp = C + G + I + X –M
V i:ớC = 300
G =80
I = kh u hao + đ u t ròng = 50 + 25 = 75ấ ầ ư
X =10
M =15
V y:ậ GDPmp = 300 + 80 + 75 + 10 – 15 = 450
Tính GNPmp:
Ta có: GNPmp = GDPmp +NIA
V i:ớGDPmp = 450 (t k t qu câu 1)ừ ế ả
NIA = Thu nh p t các y u t XK – Thu nh p t các y u t NKậ ừ ế ố ậ ừ ế ố
= 18 - 38 = -20
V y:ậGNPmp = 450 + (-20) = 430
Tính GNPfc: GNPfc = GNPmp – Ti
V i ớGNPmp = 430
Ti = 23 + 3 +6 + 13 = 45
(V i Ti g m: Thu doanh thu (23); thu xu t nh p kh u (3); thu tiêu th đ c bi t (6); thu gián thuớ ồ ế ế ấ ậ ẩ ế ụ ặ ệ ế
khác(13))
V y:ậGNPfc = 430 - 45 = 385
Tính NNP:
Trang 2

NNP(mp) = GNPmp – De = 430 – 50 = 380
*Tính NI:
NI = NNPmp – Ti = 380 – 45 = 335
Tính PI: PI = NI – Pr (không chia, n p) + Trộ
V i:ớNI = 335 (K t qu câu trênế ả )
Pr (n p, không chia) = 4 + 8 + 3 = 15ộ
(V i Pr n p, không chia g m l i t c không chia (4), thu l i t c (8), đóng góp qu c u tr (3))ớ ộ ồ ợ ứ ế ợ ứ ỹ ứ ợ
Tr = 5 + 3 + 2 = 10
(V i Tr g m tr c p h u trí (5), tr c p ng i nghèo (3), tr c p h c b ng h c sinh-sinh viên (2))ớ ồ ợ ấ ư ợ ấ ườ ợ ấ ọ ổ ọ
V y:ậPI = 335 – 15 + 10 = 330
Tính DI: DI = PI – Td
V i ớPI = 330 (K t qu câu trên)ế ả
Td = 23 + 7 = 30 (Td g m thu thu nh p (23) và thu di s n (7))ồ ế ậ ế ả
V y:ậDI = 330 – 30 = 300
Bài 2:
Ta có m t s s li u trong m t n n kinh t c a m t qu c gia nh sau:ộ ố ố ệ ộ ề ế ủ ộ ố ư
T ng đ u tổ ầ ư 200 Ti n l ngề ươ 360
Ti n thuêề22 Ti n lãiề10
Đ u t ròngầ ư 50 L i t c doanh nghi pợ ứ ệ 10
L i t c c ph nợ ứ ổ ầ 20 L i t c không chiaợ ứ 5
Thu thu nh p doanh nghi pế ậ ệ 5 Thu doanh thuế12
Thu tiêu th đ c bi tế ụ ặ ệ 8 Thu nh p ròng t n c ngoàiậ ừ ướ (-50)
Thu thu nh p cá nhânế ậ 20 Bù l xí nghi p qu c doanhỗ ệ ố 3
Tr c p h u tríợ ấ ư 7 Các y u t khác ế ố 0
Tính :
a. GDPmp, GNPmp, NNPmp, NNPfc theo giá th tr ng.ị ườ
b. NI, DI, PI là bao nhiêu?
B ài gi iả
T ng đ u tổ ầ ư : I = 200
Ti n l ngề ươ : W = 360
Ti n thuêề: R = 22
Ti n lãi ề: i = 10
Đ u t ròngầ ư : In= 50
Kh u hao ấ: De = I - In= 200 – 50 = 150
Trang 3

Doanh l i ợ: Pr = 10 + 20 + 5 + 5 = 40
(Pr bao g m: L i t c DN (10), L i t c C ph n ( 20), l i t c không chia ( 5), Thu TNDN (5)) ồ ợ ứ ợ ứ ổ ầ ợ ứ ế
Thu gián thuế: Ti = 12 + 8 = 20
(Ti bao g m: Thu doanh thu (12); Thu tiêu th đ c bi t (8)ồ ế ế ụ ặ ệ
Thu tr c thuế ự : Td = 20 (bao g m thu thu nh p cá nhân) ồ ế ậ
Chi chuy n nh ng ể ượ : Tr = 3 + 7 = 10 (bao g m: bù l XN Qu c doanh và tr c p h u trí) ồ ỗ ố ợ ấ ư
Thu nh p ròng t NNậ ừ : NIA = - 50
Pr(n p, ko chia)ộ: 5 + 5 = 10 (Thu TNDN (5), L o t c ko chia (5)ế ợ ứ
1. Tính GDPmp. GNPmp, NNPmp, NNPfc theo giá tr tr ng?ị ườ
a, GDPmp = De + W + R + i + Pr + Ti = 150 + 360 + 22 + 10 + 40 + 20 = 602
b, GNPmp = GDPmp + NIA = 602 + (-50) = 552
c, NNPmp = GNPmp – De = 552 – 150 = 402
d, NNPfc = GNPmp – Ti = 552 – 20 = 532
2. Tính NI, PI, DI ?
a, NI = NNPmp – Ti = 402 – 20 = 382
b, PI = NI – Pr(n p, ko chia) + Tr = 382 – 10 + 10 = ộ382
c, DI = PI – Td = 382 – 20 = 362
Bài 3:
Ta có m t s s li u trong m t n n kinh t c a m t qu c gia nh sau:ộ ố ố ệ ộ ề ế ủ ộ ố ư
Kh u haoấ100 Ti n l ngề ươ 330
Ti n thuêề20 L i t c ch doanh nghi pợ ứ ủ ệ 7
L i t c c ph nợ ứ ổ ầ 14 Thu thu nh p doanh nghi pế ậ ệ 5
Doanh nghi p đóng góp qu c u trệ ỹ ứ ợ 4 Thu doanh thuế12
Thu xu t nh p kh uế ấ ậ ẩ 8 Thu nh p t y u t xu tậ ừ ế ố ấ
kh uẩ12
Thu nh p t y u t nh p kh uậ ừ ế ố ậ ẩ 42 Thu thu nh p cá nhânế ậ 20
Tr c p h c b ngợ ấ ọ ổ 4 Các y u t khác ế ố 0
Tính:
a. GDPmp, GNPmp, NNPmp, NNPfc theo giá th tr ng.ị ườ
b. NI, DI, PI là bao nhiêu?
Bài gi iả :
Theo đ bài ta có: ề
Kh u haoấDe 100 Ti n l ngề ươ W 330
Ti n thuêềR 20 L i t c ch doanh nghi pợ ứ ủ ệ Pr 7
L i t c c ph nợ ứ ổ ầ Pr chia 14 Thu thu nh p doanh nghi pế ậ ệ Pr 5
Trang 4

n pộ
Doanh nghi p đóng góp qu c uệ ỹ ứ
trợPr n pộ4 Thu doanh thuếTi 12
Thu xu t nh p kh uế ấ ậ ẩ Ti 8 Thu nh p t y u t xu tậ ừ ế ố ấ
kh uẩ12
Thu nh p t y u t nh p kh uậ ừ ế ố ậ ẩ 42 Thu thu nh p cá nhânế ậ Td 20
Tr c p h c b ngợ ấ ọ ổ Tr 4 Các y u t khác ế ố 0
Pr = 14 + 4 + 7 + 5 = 30
( Pr g m: l i t c c ph n 14 + Doanh nghi p đóng qu b o tr 4 + l i t c ch doanh nghi p 7ồ ợ ứ ổ ầ ệ ỹ ả ợ ợ ứ ủ ệ
+ thu thu nh p doanh nghi p (5) )ế ậ ệ
Pr n p và không chia = 4 + 5 = 9 ộ
( Doanh nghi p đóng góp qu c u tr 4 + ệ ỹ ứ ợ Thu thu nh p doanh nghi p 5)ế ậ ệ
Ti = 8 + 12 = 20
( g m: Thu xu t nh p kh u 8 + thu doanh thu 12)ồ ế ấ ậ ẩ ế
NIA = 12 – 42 = - 30
( Thu nh p t y u t xu t kh u 12 - Thu nh p t y u t nh p kh u 42)ậ ừ ế ố ấ ẩ ậ ừ ế ố ậ ẩ
a. Tính GDPmp, GNPmp, NNPmp, NNPfc theo giá th tr ng?ị ườ
GDPmp = De + W + R + i + Pr + Ti = 100 + 330 + 20 + 0 + 30 + 20 = 500
GNPmp = GDPmp + NIA = 500 + (- 30) = 470
NNPmp = GNPmp – De = 470 – 100 = 370
NNPfs = NNPmp – Ti = 370 – 20 = 350
b. NI, DI, PI là bao nhiêu?
NI = NNPmp – Ti = 370 -20 = 350
PI = NI – Pr k/c + Tr = 350 – 9 + 4 = 345
DI = PI – Td = 345 – 20 = 325
Bài 4:
Ta có m t s s li u trong m t n n kinh t c a m t qu c gia nh sau:ộ ố ố ệ ộ ề ế ủ ộ ố ư
Ti n l ngề ươ 500 Ti n thuêề105
Ti n lãiề50 L i t c ch doanh nghi pợ ứ ủ ệ 10
L i t c c ph nợ ứ ổ ầ 10 Thu thu nh p doanh nghi pế ậ ệ 5
Bù l cho các xí nghi p qu c doanhỗ ệ ố 3 Thu thu nh p cá nhânế ậ 5
Thu xu t nh p kh uế ấ ậ ẩ 6 Thu tiêu th đ c bi tế ụ ặ ệ 9
Thu nh p t y u t nh p kh uậ ừ ế ố ậ ẩ 20 L i t c không chiaợ ứ 5
Tr c p h u tríợ ấ ư 2 Các y u t khác ế ố 0
Trang 5