
BÀI TẬP THẨM ĐỊNH TÀI CHÍNH DỰ ÁN
Phần 1: GIÁ TRỊ THỜI GIAN CỦA TIỀN
Bài 1. Giả sử bạn có 2000$ và dự định gửi tiết kiệm kỳ hạn 12 tháng, lãi suất 7%/năm, gộp lãi hàng năm, vậy sau 3 năm gửi liên
tục, bạn thu được tổng cộng bao nhiêu tiền?
Tiền sau 3 năm = PV (1+r)n = 2000 x (1+7%)3 = 2450,086 $
Bài 2. Doanh thu của một công ty năm 2002 bằng 100 triệu $. Nếu doanh thu tăng với tốc độ đều đặn 8%/năm, hỏi doanh thu của
công ty này năm 2011 sẽ đạt bao nhiêu?
Doanh thu năm = DT ban đầu x (1+ Tỷ lệ tăng trưởng)số năm
= 100 x (1+8%)9 = 199,9 triệu $
Bài 3. Khi đáo hạn trái phiếu chính phủ, trái chủ được nhận 150.000 VND, thời hạn trái phiếu là 5 năm kể từ hiện tại, lãi suất hiện
hành kỳ 5 năm của trái phiếu bằng 50%, hỏi giá trị hiện tại của trái phiếu bằng bao nhiêu?
PV= 150.000/(1+50%)5 = 19753,09 VND
Bài 4. Tính giá trị hiện tại của khoản tiền 10.000$ nhận được sau 10 năm nữa kể từ thời điểm hiện tại nếu tỷ lệ chiết khấu là
10%/năm.
PV= 10.000/(1+10%)10 = 3855,43$
Bài 5. Kho bạc Mỹ chào bán một trái phiếu với giá 613,81$. Lãi và gốc nhận được khi trái phiếu đáo hạn bằng 1000$, thời hạn 10
năm. Hỏi lãi suất mà nhà đầu tư được hưởng từ trái phiếu này bằng bao nhiêu?

613,81 = 1000/(1+x)10+ => x= xấp xỉ 5%
PHẦN 2: KHẤU HAO TSCĐ, THANH TOÁN LÃI VÀ GỐC VAY
Bài 6. Doanh nghiệp A vừa mua 1 dây chuyền sản xuất có nguyên giá 2100 triệu VND, ước tính thời gian sử dụng hữu ích là 7
năm. Hãy lập bảng tính giá trị khấu hao hàng năm của dây chuyền theo từng phương pháp sau đây:
a. khấu hao đều
Mức trích khấu hao năm = NG/tg trích kh = 2100tr/7 = 300tr/năm
b. khấu hao theo kết số dư giảm dần
Tỷ lệ KH theo pp đường thẳng = 1/tg kh x 100 = 1/7x100= (100/7)%
Tỷ lệ kh nhanh = Tỷ lệ kh theo đt x hệ số đc = (100/7)% x 2.5=(250/7)%
Mức trích KH năm = GT còn lại của TSCĐ x tỷ lệ kh nhanh
*Lưu ý: 2 năm cuối chia đôi để gtcl = 0

c. khấu hao theo số thứ tự năm
Tổng thứ tự năm = 1+2+3+…+7 = 28
Tỷ lệ khấu hao = Số năm còn lại/Tổng thứ tự năm
1. Số năm còn lại: 7 => Tỷ lệ trích KH 7/28 => Mức trích khấu hao : 2100*7/28
2. Số năm còn lại: 6 => Tỷ lệ trích KH 6/28 => Mức trích khấu hao : 2100*6/28
Bài 7. Công ty X ký hợp đồng vay 500 triệu VND từ ngân hàng NN&PTNT, thời hạn 5 năm, lãi suất 15%/năm. Hãy lập bảng tính
lãi vay và gốc vay phải trả hàng năm theo từng hình thức thanh toán sau đây:
a. gốc và lãi trả theo niên kim cố định
Sử dụng công thức để tính lãi trả theo niên kim cố định với C là niên kim hàng năm phải trả.

b. gốc trả đều hàng năm, lãi trả theo số dư thực tế
Lãi năm 1 = 500tr*15% = 75tr, Gốc 5 năm mỗi năm trả 500/5= 100tr
c. gốc trả lần lượt hàng năm bằng 40 triệu, 70 triệu, 120 triệu, 140 triệu, 130 triệu. Lãi trả theo số dư thực tế

PHẦN 3: DÒNG TIẾN CỦA DỰ ÁN
Bài 8. Công ty A đang dự định đầu tư vào một dự án có tổng vốn là 2.000 triệu, vốn bỏ một lần vào năm 0. Thời gian hoạt động của dự án là
4 năm.
Với dự án này, công ty ước tính mỗi năm tiêu thụ được 150.000 sản phẩm, giá bán dự kiến 22.000 đồng/sp. Chi phí cố định (chưa kể
khấu hao) mỗi năm 100 triệu. Chi phí biến đổi là 5.000 đồng/sp. Thuế suất thuế TNDN là 25% (giả định công ty không phải nộp bất kỳ loại
thuế nào khác thuế TNDN).
Tổng vốn đầu tư vào TSCĐ là 1.800 triệu. Khi dự án kết thúc có thể bán TSCĐ với giá 250 triệu. Vốn đầu tư vào TSLĐ ròng bằng
200 triệu. Toàn bộ vốn đầu tư được tài trợ bằng vốn chủ sở hữu.
Công ty A đang dự định đầu tư vào một dự án có tổng vốn là 2.000 triệu, vốn bỏ một lần vào năm 0. Thời gian hoạt động của dự án là 4
năm.
Với dự án này, công ty ước tính mỗi năm tiêu thụ được 150.000 sản phẩm, giá bán dự kiến 22.000 đồng/sp. Chi phí cố định (chưa kể
khấu hao) mỗi năm 100 triệu. Chi phí biến đổi là 5.000 đồng/sp. Thuế suất thuế TNDN là 25% (giả định công ty không phải nộp bất kỳ loại
thuế nào khác thuế TNDN).
Tổng vốn đầu tư vào TSCĐ là 1.800 triệu. Khi dự án kết thúc có thể bán TSCĐ với giá 250 triệu. Vốn đầu tư vào TSLĐ ròng bằng
200 triệu. Toàn bộ vốn đầu tư được tài trợ bằng vốn chủ sở hữu.

