
Bài t p dài môn ng n m chậ ắ ạ . Đề
s : 02ố
I/ TÍNH NG N M CH 3 PHA:Ắ Ạ
1. Cho Scb = 100 MVA và Ucb = đi n áp trung bình các c p t c là b ngệ ấ ứ ằ
230kV, 115kV và 10,5kV
Ta có s đ thay th c a s đ l i đi n nh sau:ơ ồ ế ủ ơ ồ ướ ệ ư
Giá tr các đi n kháng trong s đ đ c tính nh sau:ị ệ ơ ồ ượ ư
X1 = X5 = XF1 = Xd''.
156,0
5,117
100
.183,0 ==
dmF
cb
S
S
X2 = X4 = XB1 =
084,0
125
100
.
100
5,10
100
%==
dmB
cbN
S
SU
X3 = Xdây2 = xth.L.
136,0
115
100
.45.4,0 22 ==
tb
cb
U
S
X7 = Xdây3 = xth.L.
091,0
115
100
.30.4,0 22 ==
tb
cb
U
S
X6 = Xdây1 = xth.L.
181,0
115
100
.60.4,0 22 ==
tb
cb
U
S
X8=
=−+==
dmTN
cb
CH
N
TH
N
CT
N
dmTN
cb
T
N
T
TN S
S
UUU
S
SU
X)..(
100.2
1
.
100
%
002,0
250
100
).322011(
100.2
1−=−+=
X9=
=−+==
dmTN
cb
TH
N
CH
N
CT
N
dmTN
cb
C
N
C
TN S
S
UUU
S
SU
X)..(
100.2
1
.
100
%
046,0
250
100
).203211(
100.2
1=−+=
-1-
1
0,1
56
5
0,1
56
4
0,0
84
2
0,0
84
3
0,1
36
7
0,0
91
6
0,1
81
8
-
0,00
2
9
0,0
46
10
0,0
38
11
0,0
69
12
0,1
17
F1
F2
F3

Bài t p dài môn ng n m chậ ắ ạ . Đề
s : 02ố
X10 = Xdây4 = xth.
2
L
.
038,0
230
100
.
2
100
.4,0 22 ==
tb
cb
U
S
X11 = XB3 =
069,0
160
100
.
100
11
100
%==
dmB
cbN
S
SU
X12 = XF3 = Xd''.
117,0
8,127
100
.15,0 ==
dmF
cb
S
S
2. Bi n đ i s đ thay th v d ng đ n gi n:ế ổ ơ ồ ế ề ạ ơ ả
Bi n đ i tam giác 3, 6, 7 v sao 15, 16, 17:ế ổ ề
D = X3 + X6 + X7 = 0,136 + 0,181 + 0,091 =0,408
X15 =
060,0
408,0
181,0.136,0
.63 ==
D
XX
X16 =
030,0
408,0
091,0.136,0
.73 ==
D
XX
X17 =
040,0
408,0
091,0.181,0. 76 ==
D
XX
X13 = X1 + X2 = 0,156 + 0,084 = 0,24
X14 = X5 + X4 = 0,156 + 0,084 = 0,24
X18 = X8 +X9 = -0,002 + 0,046 = 0,044
X19 = X10 + X11 + X12 = 0,038 + 0,069 + 0,117 = 0,224
-2-
13
0,2
4
14
0,2
4
16
0,0
3
15
0,0
6
17
0,0
40
18
0,4
4
19
0,2
24
F1
F2
F3
21
0,2
7
20
0,3
22
0,0
84
19
0,2
24
F1
F2
F3

Bài t p dài môn ng n m chậ ắ ạ . Đề
s : 02ố
X20 = X13 + X15 = 0,24 + 0,06 = 0,3
X21 = X14 + X16 = 0,03 + 0,24 = 0,27
X22 = X17 + X18 = 0,04 + 0,044 = 0,084
X23 = X20//X21 =
142,0
27,030,0
27,0.30,0
.
2120
2120 =
+
=
+XX
XX
V y s đ d ng đ n gi n c a h th ng nh sau:ậ ơ ồ ạ ơ ả ủ ệ ố ư
XtđNĐ = X22 + X23 = 0,142 + 0,084 = 0,226
XtđTĐ = X19 = 0,224
3. Tính dòng ng n m ch t i đi m ng n m ch nói trên v i t = 0,2ắ ạ ạ ể ắ ạ ớ
giây:
+ Nhánh nhi t đi n:(Fệ ệ 1 và F2)
XttNĐ=
531,0
100
5,117.2
.226,0. ==
Σ
cb
dmND
tdND S
S
X
Σ
dmND
I
=
kA
U
S
tb
dmND 589,0
230.3
5,117.2
.3 ==
Σ
Tra đ ng cong tính toán c a máy phát tuabin h i đ c v i Xườ ủ ơ ượ ớ ttNĐ = 0,531
ta có:
55,1)2,0(
*=
NND
I
V y: IậNNĐ(0,2) =
Σ
dmNDNND II .
*
= 1,55.0,589 = 0,913 kA
+ Nhánh thu đi n:(Fỷ ệ 3)
-3-
XtđNĐ
0,226
XtđTĐ
0,224
F1, F2
2 x
117,5MVA
F3
127,8MVA
23
0,1
42
22
0,0
84
19
0,2
24
F1,
F2
F3

Bài t p dài môn ng n m chậ ắ ạ . Đề
s : 02ố
XttTĐ=
286,0
100
8,127
.224,0. ==
Σ
cb
dmTD
tdTD S
S
X
Σ
dmTD
I
=
kA
U
S
tb
dmTD 321,0
230.3
8,127
.3 ==
Σ
Tra đ ng cong tính toán c a nhà máy tuabin n c v i Xườ ủ ướ ớ ttTĐ = 0,286 ta có:
6,3)2,0(
*=
NTD
I
V y: IậNTĐ(0,2) =
Σ
dmTDNTD II .
*
= 3,6.0,321 = 1,156 kA
Dòng đi n ng n m ch t i đi m ng n m ch ng v i t = 0,2s làệ ắ ạ ạ ể ắ ạ ứ ớ
IN(0,2) = INNĐ(0,2) + INTĐ(0,2) = 0,913 + 1,156 = 2,069 kA
4. Tính dòng đi n ng n m ch t i đ u c c máy phát đi n Fệ ắ ạ ạ ầ ự ệ 3:
trên ta đã bi t dòng đi n t i đi m ng n m ch là IỞ ế ệ ạ ể ắ ạ N = 2,069 kA v yậ
dòng đi n ch y t Fệ ạ ừ 3 đ n đi m ng n m ch là:ế ể ắ ạ
INF3 - NM = IN
kA
XtdTD
039,1
224,0226,0
226,0
.069,2
X
X
tdND
tdND =
+
=
+
Dòng đi n ng n m ch t i đ u máy phát Fệ ắ ạ ạ ầ 3 là:
INF3 = INF3 - NM .KB3 = 1,039 .
kA22,18
8,13
242 =
5. Tính đi n áp t i đ u c c máy phát Fệ ạ ầ ự 3:
T trên có IừNF3 - NM = 1,039 kA, dòng đi n ch y t Fệ ạ ừ 3 đ n đi m ng n m chế ể ắ ạ
d ng t ng đ i c b n là:ạ ươ ố ơ ả
139,4
100
230.3
039,1
1
.
NM-F3F3 ===
cb
Ncb I
II
Đi n áp t i đ u c c máy phát Fệ ạ ầ ự 3 d ng t ng đ i c b n là:ở ạ ươ ố ơ ả
UF3cb= IF3cb.(X10 + X11) = 4,139.(0,038 + 0,069) = 0,443
Cu i cùng, đi n áp dây t i đ u c c máy phát Fố ệ ạ ầ ự 3 d ng có tên là:ở ạ
UF3 = UF3cb.Utb = 0,443.10,5 = 4,625 kV
Đáp s :ố
3. Dòng ng n m ch t i đi m ng n m ch v i t=0,2s:ắ ạ ạ ể ắ ạ ớ
IN(0,2) = 2,069 kA
4. Dòng ng n m ch t i đ u c c máy phát Fắ ạ ạ ầ ự 3:
-4-

Bài t p dài môn ng n m chậ ắ ạ . Đề
s : 02ố
IN(F3) = 18,22 kA
5. Đi n áp t i đ u c c máy phát Fệ ạ ầ ự 3:
UF3 = 4,652 kV
II/ TÍNH NG N M CH LO I NG N M CH NẮ Ạ Ạ Ắ Ạ (1)
:
1. L p s đ thay th các th t thu n, ngh ch và không:ậ ơ ồ ế ứ ự ậ ị
a) S đ thay th th t thu nơ ồ ế ứ ự ậ : T ng t nh ng n m ch 3 pha trên:ươ ự ư ở ắ ạ
a) S đ thay th th t ngh chơ ồ ế ứ ự ị : T ng t nh s đ th t thu n vì X''ươ ự ư ơ ồ ứ ự ậ d= X2
ch khác là không t n t i s c đi n đ ng E.ỉ ồ ạ ứ ệ ộ
-5-
1
0,1
56
5
0,1
56
4
0,0
84
2
0,0
84
3
0,1
36
7
0,0
91
6
0,1
81
8
-
0,00
2
9
0,0
46
10
0,0
38
11
0,0
69
12
0,1
17
F1
F2
F3
1
0,1
56
5
0,1
56
4
0,0
84
2
0,0
84
3
0,1
36
7
0,0
91
6
0,1
81
8
-
0,00
2
9
0,0
46
10
0,0
38
11
0,0
69
12
0,1
17