Ộ Ộ Ủ Ệ
ộ ậ ự ạ C NG HÒA XÃ H I CH NGHĨA VI T NAM Đ c l p – T do – H nh phúc
Ề Ố Ẳ Ề
Ệ Ề Ế Ệ
Ề
ề ĐÁP ÁN Đ THI T T NGHI P CAO Đ NG NGH KHOÁ 5 (2012 – 2015) NGH : K TOÁN DOANH NGHI P Ế MÔN THI: LÝ THUY T CHUYÊN MÔN NGH Mã đ thi: ĐA KTDN LT 12
ả ứ ể ơ ệ i thích công th c tính lãi đ n, lãi kép (1 đi m)
Câu 1: (2 đi m)ể 1. Trình bày khái ni m và gi a. Lãi đ n:ơ
ượ ố ố ầ ư ự ố ố ị ầ c xác đ nh d a trên s v n g c (v n đ u t ấ ớ ban đ u) v i 1 lãi su t
ố ề Là s ti n lãi đ ấ ị nh t đ nh
ể ặ ố ờ ỉ Đ c đi m: Ch có v n sinh l i còn lãi không sinh l ờ i
ệ ụ ụ ắ ạ Áp d ng trong các nghi p v tài chính ng n h n
ứ ơ Công th c tính lãi đ n:
Fn = V0 (1 + i.n)
ị ươ ị ơ ạ ố ỳ ứ ể ờ Trong đó: Fn: Giá tr t ng lai (Giá tr đ n) t i th i đi m cu i k th n
ố ố ầ ư ố ầ ố V0: S v n g c (v n đ u t ban đ u)
ấ ỳ ỳ i: Lãi su t/k (k : Tháng, quí, 6 tháng, năm…)
ố ỳ n: S k tính lãi
b. Lãi kép:
ờ ỳ ướ ự ị ơ ở ố ề c xác đ nh d a trên c s s ti n lãi c a các th i k tr c đó đ ượ c
ủ ờ ỳ ế ượ ố ể ứ ề ố ề Là s ti n lãi đ ố ộ g p vào v n g c đ làm căn c tính ti n lãi cho các th i k ti p theo
ẹ ẻ ữ ể ặ ẳ ố Đ c đi m: Ch ng nh ng v n sinh ra lãi mà lãi cũng sinh ra lãi (lãi m đ lãi con)
ệ ụ ụ ạ Áp d ng trong các nghi p v tài chính dài h n
ứ Công th c tính lãi kép:
FVn = V0 (1+i)n
ậ ượ ạ ố ỳ ứ ể ờ Trong đó: ị FVn : Giá tr kép nh n đ c t i th i đi m cu i k th n
ư V0, i, n nh trên
ể ậ 2. Tính bài t p (1 đi m)
ề ư ố ề ậ ượ ế Đ n khi v h u s ti n ông A nh n đ c là:
ả ố FV = 10 * (Tra b ng tài chính s 3) = 10* 15,9374 = 159,374 trđ
Câu 2: (5 đi m)ể
ố ề ệ ế ạ ấ ủ 1. Tính s ti n kh u hao TSCĐ c a doanh nghi p năm k ho ch ( 2 đi m)ể
ế ầ ạ ả ấ ổ ị (0,25 đi m)ể T ng giá tr TSCĐ ph i trích kh u hao đ u năm k ho ch:
NGđ = NGđ(4) + NGt (4) – NGg(4) = 13.500 + 650 – 300 = 13.850 trđ
ế ấ ạ ổ ị (1 đi m)ể ả T ng giá tr bình quân TSCĐ tăng ph i trích kh u hao trong năm k ho ch:
NGt b/q = (NGt * Tsd)/12 = 948,79 trđ
ế ả ấ ạ ị (0,5
ổ T ng giá tr bình quân TSCĐ gi m thôi trích kh u hao trong năm k ho ch: đi m)ể
NGg bình quân = [(NGg * (12 – Tsd )]/12 = =373,16 trđ
ả ấ ổ ị ( 0,25 đi m)ể T ng giá tr bình quân TSCĐ ph i trích kh u hao:
NGkh = NGđ + NGt bình quân – NGg bình quân = 13.850 + 948,79 – 373,16 = 14.425,63 trđ
ố ề ả ấ ổ ( 0,25 đi m)ể T ng s ti n ph i trích kh u hao trong năm:
MKH = 14.425,63 * 10% = 1.445,56 trđ
ị ấ ử ụ ấ ử ụ ố ị ệ ệ
ủ ệ ả ố ỉ 2. Xác đ nh các ch tiêu: hi u su t s d ng v n c đ nh và hi u su t s d ng tài s n (2,5 đi m)ể ố ị c đ nh c a doanh nghi p trong năm
ố ố ị ỹ ế ầ ầ ấ ầ ố ỳ ỳ ỳ V n c đ nh đ u k = Nguyên giá TSCĐ đ u k S kh u hao lu k đ u k
ầ ố ỳ
ả + Nguyên giá TSCĐ đ u k = NGTSCĐ cu i quí 3 + NGTSCĐ tăng q4 – NGTSCĐ gi m q4 = 13.500 + 650 – 300 = 13.850 trđ
ấ ỳ ỹ ế ầ + Kh u hao lu k đ u k = 3.200
ậ ầ ỳ (0,25 đi m)ể V y VCĐ đ u k = 13.850 – 3.200 = 10.650 trđ
ỹ ế ố ỳ ố ố ị ố ỳ ố ỳ ấ V n c đ nh cu i k = NGTSCĐ cu i k Kh u hao lu k cu i k
ố ỳ
t – NGg = 13.850 +264 + 618 + 500 + 75 – 730
+ Nguyên giá TSCĐ cu i k = NGđ + NG – 240 – 108 = 14.229 trđ (0,5 đi m)ể
ỹ ế ầ ố ề ấ ấ ỳ
ấ ố ề ố ỳ ả ỹ ế ấ ỳ
+ Kh u hao lu k cu i k = Kh u hao lu k đ u k + S ti n kh u hao tăng trong ỳ k S ti n kh u hao gi m trong k = 3.200 + 1.442,56 [(730 * 40%) + (240 * 50%) + 43,2] = 3.200 +1.442,56 – 455,2 = 4.187,36 trđ (0,5 đi m) ể
ố ỳ ậ (0,25 đi m)ể V y VCĐ cu i k = 14.229 – 4.187,36 = 10.041,64 trđ
ố ố ị ố ỳ ầ ỳ
V n c đ nh bình quân = (VCĐ đ u k + VCĐ cu i k )/2 = (10.650+ 10.041,64)/2 = 10.345.82 trđ (0,25 đi m)ể
ệ ấ ử ụ ố ư ố ố ị ố ị ầ ố
ỳ (0,25 đi m)ể Hi u su t s d ng v n c đ nh = Doanh thu thu n/ S d v n c đ nh bình quân trong k = 34.960,8/10.345.82= 3,38
ệ ố ị ố ị ầ ả ả
ấ ử ụ Hi u su t s d ng tài s n c đ nh = Doanh thu thu n/ Nguyên giá tài s n c đ nh bình quân trong k ỳ
ố ỳ ỳ
ầ Mà NGTSCĐ bình quân = (NGTSCĐ đ u k + NGTSCĐ cu i k )/2 =(13.850 + 14.229)/2 = 14.039,5 trđ (0,25 đi m)ể
ấ ử ụ ệ ậ (0,25 đi m)ể V y hi u su t s d ng TSCĐ = 34.960,8/14.039,5 = 2,49
ố ố ị ậ 3. Tính t ỷ ấ ợ su t l i nhu n v n c đ nh (0,5 đi m)ể
ế ậ ả ộ Thu thu nh p DN ph i n p: 2.500 * 0,25 = 625 trđ
ế ậ ợ L i nhu n sau thu : 2.500 – 625 = 1.875 trđ
ỷ ấ ợ ậ ố ố ị ế ố ư ậ ợ i nhu n v n c đ nh = L i nhu n sau thu /S d bình quân VCĐ trong k ỳ
T su t l = 1.875/10.345.82 = 18 %.