
TỔNG HỢP BÀI TẬP HỌC PHẦN KINH TẾ VĨ MÔ
BÀI 1: Trong nền KT mở, biết: C= 235 + 0.8 Yd ; I = 350; X = 290; IM = 0.22Y;
G = 450; Thuế được thu bằng 10% thu nhập; Sản lượng tiềm năng Y*=2850
1. Xây dựng hàm tổng cầu & Tính sản lượng cân bằng?
2. Biểu diễn trên đồ thị, cho biết tình trạng cán cân ngân sách & cán cân thương
mại?
3. Nếu CP thu thêm thuế tự sinh là 10.5 và tăng tỷ lệ đánh thuế lên 20% tức là hàm
thuế trở thành T=10.5 + 0.2Y. Hãy xây dựng hàm tổng cầu mới, sản lượng cân
bằng & cán cân ngân sách thay đổi như thế nào? Thể hiện sự thay đổi của hàm
tổng cầu trong đồ thị?
4. Việc thực hiện chính sách trên ảnh hưởng ra sao đến lãi suất, giá cả và thất
nghiệp trong nền kinh tế? Nếu Chính phủ muốn thực hiện mục tiêu Y = Y*, thì
chính sách thay đổi thuế như trên có hợp lí không? Theo anh (hay chị) các giải
pháp hợp lý ở đây là gì?
BÀI 2: Xét một nền kinh tế với các thông số sau: C = 10 + 0,8Yd; I = 5 tỷ đồng; G
= 40 tỷ đồng; T= 0,2Y ; X= 5 tỷ đồng; IM= 0,14Y
a)Xây dựng hàm tổng cầu? Xác định mức sản lượng cân bằng? Minh họa trên đồ
thị?
b) Nếu bây giờ CP tăng chi tiêu mua hàng hóa thêm 20 tỷ nữa thì sản lượng cân
bằng là bao nhiêu?
BÀI 3: Giả sử một nền kinh tế có hàm tiêu dùng C=0.8Yd; Đầu tư dự kiến là 300
(tỷ đồng); Chi tiêu Chính phủ là 300 (tỷ đồng); Hàm thuế ròng có dạng T=100 (tỷ
đồng) + 0.2Y; Xuất khẩu 100 (tỷ đồng); Nhập khẩu chiếm 10% tổng sản lượng
thực tế.
a) Xây dựng hàm tổng cầu. Xác định mức sản lượng cân bằng và vẽ đồ thị?
b)Tại mức sản lượng cân bằng, cán cân thương mại của nền kinh tế này thặng dư
hay thâm hụt?
c) Tại mức sản lượng cân bằng, cán cân ngân sách Chính phủ thặng dư hay thâm
hụt?

BÀI 4: Thị trường hàng hoá và tiền tệ của một nền kinh tế được mô tả như sau: C
= 140 + 0,75.Yd; X = 211,5; T = 40 + 0,2Y; I = 129,5 - 12,8i G = 189; IM = 0,4.Y;
MD = 0,4Y - 17,6i; MS = 400; CPI = 2
Yêu cầu:
1. Viết phương trình đường IS và LM. Tính lãi suất và sản lượng cân bằng ?
2. Khi Chính phủ tăng chi tiêu lên 60, Sản lượng và lãi suất cân bằng thay đổi như
thế nào?
3. Nếu Chính Phủ không tăng chi tiêu, nhưng cầu tiền trở nên hoàn toàn không
nhạy cảm với lãi suất (MD = 0,4Y). Lãi suất và sản lượng cân bằng thay đổi như
thế nào?
BÀI 5: Một nền kinh tế có cấu trúc như sau (Đơn vị của i là %, của các chỉ tiêu
khác là tỷ đồng): Y = 5000, G = 1000, T = 1000, C = 250 + 0.75(Y – T), I = 900 –
50i.
1 – Hãy tính tổng tiết kiệm và cho biết tình trạng các cân ngân sách của chính phủ.
2- Tìm lãi suất cân bằng?
3- Nếu chính phủ quyết định tăng chi tiêu ngân sách lên là G = 700. Dùng cơ chế
số nhân tổng cầu cho biết sản lượng cân bằng thay đổi ra sao?
BÀI 6: Có số liệu về một nền kinh tế như sau (ĐVT: Nghìn tỷ VNĐ) C = 500 +
0,8Yd ;I = 300 ; G = 200 ; X = 200 ; T = 50 + 0,2Y ; IM = 0,04Y ; Y* = 3500
Yêu cầu:
1. Viết phương trình tổng cầu, tìm sản lượng cân bằng và minh hoạ bằng đồ thị.
2. Tại mức sản lượng cân bằng thì cán cân ngân sách và cán cân thương mại như
thế nào?
3. Để đạt được mức sản lượng tiềm năng đã cho Chính phủ cần làm gì? Với thuế
được xác định lại T = 0,2Y vậy chính phủ thay đổi chi tiêu bao nhiêu để đạt được
mức sản lượng tiềm năng?
BÀI 7: Một nền kinh tế có các hàm số sau đây: C = 100+ 0.7Yd; I = 240 + 0.2Y -
175i; G = 1860; T = 100 + 0.2Y, X = 400; IM = 70 + 0.11Y; MD = 1000 + 0.2Y -
100i; H = 750; tỉ lệ tiền mặt ngoài ngân hàng so với tiền gửi là 80% ; tỉ lệ dự trữ
thực tế của các ngân hàng là 5%.

a. Xác định lãi suất và sản lượng cân bằng?
b. Nếu chính phủ tăng chi tiêu thêm một lượng là 180. Xác định lãi suất và sản
lượng cân bằng mới?
BÀI 8: Thị trường hàng hóa và thị trường tiền tệ được cho bởi các thông số: C =
211 + 0.75Yd; I = 389 – 8i; G = 392; X = 243; MPM = 0.4; T = 0.2Y + 20; MD =
0.3Y – 12i; MS = 1800; CPI = 6.
a. Viết phương trình đường IS (1) và đường LM
(2)? Xác định lãi suất và sản lượng cân bằng.
b. Để thúc đẩy tăng trưởng kinh tế, Ngân hàng Trung ương mua 14,4 tỷ đồng trái
phiếu (∆H = 14,4) trên thị trường mở, lãi suất và sản lượng cân bằng thay đổi như
thế nào?
[Biết rb = 10%, trong điều kiện nền kinh tế không rò rỉ tiền (s= U/D = 0) và các
NHTM không dự trữ dôi thêm (rt = 0)]. mM. = (s + 1)/(s + ra) = (0 + 1)/(0 + 0,1) =
10 ∆MS = mM. ∆H = 10. 14,4 = 144 => MS1 = MS + ∆MS = 1800 + 144 = 1944
Phương trình LM mới - LM1: MS1 /CPI = MD (3) Giải hệ (1), (3) => ∆Y =? ∆i =?
c. Nếu cầu tiền giờ đây thay đổi thành MD = 0.3Y - 16i. Sản lượng và lãi suất cân
bằng thay đổi như thế nào (so với trạng thái cân bằng của câu a) ? Trong tình
huống này việc tăng chi tiêu của chính phủ sẽ có hiệu quả hơn đối với việc tăng
sản lượng hay không? Minh họa bằng đồ thị?
BÀI 9 : Kinh tế Việt Nam theo hoạch định của các chuyên gia năm 2019: Hàm số
tiêu dùng : C = 0,9Yd + 500
Hàm số thuế ròng : T = 0,3Y + 300
Hàm số nhập khẩu : IM = 0,13Y + 500
Hàm số đầu tư của khu vực tư nhân : I = 1000
Chi tiêu của chính phủ để mua sản phẩm và dịch vụ theo kế họach : G = 1100
Xuất khẩu theo kế họach : X = 1170
1. Tính tổng thu nhập cân bằng Y.
2. Giả thiết nền kinh tế này đang suy thóai. Tính lại Y khi : a. G tăng 100 b. Thuế
T giảm 100
BÀI 10: Kinh tế Việt Nam theo hoạch định của các chuyên gia năm 2019:

C = 100 + 0.7 Yd
I = 240 + 0.2 Y- 175i
G = 1860;
T= 100 + 0.2Y,
X = 400;
IM = 70 + 0.11Y;
MD = 1000 + 0.2Y - 100i;
H = 750: tỉ lệ tiền mặt ngoài ngân hàng so với tiền gửi là 80%; tỉ lệ dự trữ thực tế
của các ngân hàng là 5%
1. Xác định lãi suất và sản lượng cân bằng
2. Nếu chính phủ tăng chi tiêu thêm một lượng là 180. Xác định lãi suất và sản
lượng cân bằng chung mới?
3. Biểu diễn các kết quả trên cùng đồ thị?
BÀI 11: Giả sử hàm tiêu dùng là
C = 100 + 0,75Yd,
hàm đầu tư là I = 150 - 10i,
hàm chi tiêu của chính phủ là G = 50 ,
hàm thuế của chính phủ là T = 10 + 0,1Y,
và hàm xuất khẩu ròng là NX = 40 – 0,2Y.
a) Viết phương trình và vẽ đồ thị đường IS.
b) Nếu chi tiêu của chính phủ tăng lên 60 thì đường IS có còn ở vị trí cy không?
c) Nếu chính phủ không thay đổi chi tiêu mà giảm thuế và hàm thuế trở thành T =
10 + 0,05Y, đường IS sẽ thay đổi như thế nào?
d) Bây giờ nhu cầu đầu tư ít nhạy cảm hơn đối với lãi suất và hàm đầu tư trở thành
I = 150 – 20i. Hãy viết phương trình của đường IS mới. Bạn có nhận xét gì về độ
dốc của đường IS mới

e) Theo bạn, với giả định nào đường IS vẽ trong câu a) sẽ thzng đứng? với giả
định nào nó nằm ngang?
BÀI 12: Giả sử các số liệu sau đây mô tả hoạt động của thị trường hàng hóa và
tiền tệ trong nền kinh tế đóng có giá cả cố định:
C = 700
I = 370
MPC = 0,8
G = 450
T = 0,2
Độ nhạy cảm của lãi suất so với đầu tư d = 9 <=> I = 370 - 9i
Độ nhạy cảm của thu nhập với cầu tiền k = 0,2
MS danh ngh|a = 80
Độ nhạy cảm của lãi suất với cầu tiền h = 7 <=> MD = 0,2Y – 7i
Chỉ số giá CPI = 1 => MSr = MS/CPI = 80/1 = 80.
a) Hãy viết phương trình của các đường IS, LM, và xác định mức thu nhập, lãi suất
cân bằng đồng thời trên cả hai thị trường hàng hóa và tiền tệ.
b) Hãy tính mức tiêu dùng, tiết kiệm, đầu tư và mức thâm hụt (hoặc thặng dư) ngân
sách của chính phủ tại mức thu nhập cân bằng.
c) Hãy sử dụng phương pháp ng}n nhất để kiểm tra lại kết quả tính toán của bạn ở
các câu trên.
BÀI 13 / Có số liệu về 01 nền kinh tế như sau (ĐVT: Tỷ USD)
C = 26,25 + 0,9375Yd
I = 80
G = 200
Tổng thu thuế của chính phủ bằng 20% thu nhập. Chính phủ trợ cấp cho các hộ gia
đình 100 tỷ.
1. Xác định hàm thuế ròng?

