intTypePromotion=1
zunia.vn Tuyển sinh 2024 dành cho Gen-Z zunia.vn zunia.vn
ADSENSE

Đề kiểm tra HK1 môn Hóa học lớp 12 năm 2018-2019 - THPT Nguyễn Trãi, Hà Nội - Mã đề 173

Chia sẻ: Lac Ninh | Ngày: | Loại File: PDF | Số trang:4

59
lượt xem
1
download
 
  Download Vui lòng tải xuống để xem tài liệu đầy đủ

Nhằm giúp các em học sinh có thêm tài liệu ôn tập kiến thức, kĩ năng cơ bản, và biết cách vận dụng giải các bài tập một cách nhanh nhất và chính xác. Hãy tham khảo Đề kiểm tra HK1 môn Hóa học lớp 12 năm 2018-2019 - THPT Nguyễn Trãi, Hà Nội - Mã đề 173 để tích lũy kinh nghiệm giải đề các em nhé!

Chủ đề:
Lưu

Nội dung Text: Đề kiểm tra HK1 môn Hóa học lớp 12 năm 2018-2019 - THPT Nguyễn Trãi, Hà Nội - Mã đề 173

PHIẾU TRẢ LỜI TRẮC NGHIỆM MÔN HÓA HỌC<br /> Mã đề thi 173<br /> <br /> Trang 1/4 - Mã đề thi 173<br /> <br /> SỞ GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO HÀ NỘI<br /> TRƯỜNG THPT NGUYỄN TRÃI - BĐ<br /> (Đề thi gồm có 3 trang)<br /> <br /> ĐỀ KIỂM TRA HỌC KÌ I LỚP 12<br /> BAN A (12A1 → 12A4)<br /> MÔN HÓA HỌC NĂM HỌC 2018-2019<br /> <br /> Mã đề thi 173<br /> Thời gian làm bài: 45 phút<br /> Cho nguyên tử khối của các nguyên tố:<br /> H = 1; C = 12; N = 14; O = 16; Na = 23; Mg = 24; Al = 27; S = 32; Cl = 35,5; K = 39; Ca = 40; Fe = 56;<br /> Cu = 64,; Zn = 65; Br = 80; Ag = 108<br /> -----------------------------------Câu 1. Để điều chế PVA (poli(vinyl axetat)), người ta tiến hành trùng hợp<br /> A. CH3–COO–CH=CH2.<br /> <br /> B. CH2=CH–COO–CH3.<br /> <br /> C. CH2=C(CH3)–COO–CH3.<br /> <br /> D. CH3–COO–C(CH3)=CH2.<br /> <br /> Câu 2. Phát biểu nào sau đây đúng?<br /> A. Dung dịch các amino axit đều không làm đổi màu quỳ tím.<br /> B. Trong 1 phân tử các amino axit bất kì chỉ chứa 1 nhóm amino.<br /> C. Trong 1 phân tử đipeptit mạch hở có 2 liên kết peptit.<br /> D. Trong phân tử peptit mạch hở nếu có n gốc α-amino axit thìcó (n-1) liên kết peptit.<br /> Câu 3. Cho m gam H2NCH2COOH phản ứng hết với dung dịch KOH, thu được dung dịch chứa 28,25 gam<br /> muối. Giá trị của m là<br /> A. 37,50.<br /> <br /> B. 28,25.<br /> <br /> C. 21,75.<br /> <br /> D. 18,75.<br /> <br /> C. Na.<br /> <br /> D. Cu(OH)2.<br /> <br /> Câu 4. Ở điều kiện thường, triolein phản ứng với<br /> A. CH3COOH.<br /> <br /> B. dung dịch brom.<br /> <br /> Câu 5. Cho 9 gam một amin có công thức phân tử C2H7N tác dụng vừa đủ với a mol HCl, thu được muối. Giá<br /> trị của a là<br /> A. 0,4.<br /> <br /> B. 0,1.<br /> <br /> C. 0,3.<br /> <br /> D. 0,2.<br /> <br /> Câu 6. Trong phân tử hợp chất hữu cơ nào sau đây có liên kết peptit?<br /> A. Xenlulozơ<br /> <br /> B. Saccarozơ<br /> <br /> C. Protein<br /> <br /> D. Chất béo<br /> <br /> Câu 7. Kim loại nào sau đây có nhiệt độ nóng chảy cao nhất?<br /> A. Hg.<br /> <br /> B. W.<br /> <br /> C. Cr.<br /> <br /> D. Au.<br /> <br /> Câu 8. Đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp X gồm 3 amin cần vừa đủ V lít O2 (đktc) thu được N2, 31,68 gam CO2 và<br /> 7,56 gam H2O. Giá trị của V là<br /> A. 20,832.<br /> <br /> B. 25,536.<br /> <br /> C. 26,880.<br /> <br /> D. 20,160.<br /> <br /> C. Saccarozơ.<br /> <br /> D. Xenlulozơ.<br /> <br /> Câu 9. Chất nào sau đây thuộc loại đisaccarit?<br /> A. Glucozơ.<br /> <br /> B. Tinh bột.<br /> <br /> Câu 10. Kim loại nào sau đây tan được trong dung dịch H2SO4 loãng?<br /> A. Ag.<br /> <br /> B. Al.<br /> <br /> C. Cu.<br /> <br /> D. Au.<br /> <br /> Câu 11. Dung dịch chất nào sau đây làm quì tím chuyển sang màu xanh?<br /> A. C2H5OH.<br /> <br /> B. H2NCH2COOH.<br /> <br /> C. CH3COOH.<br /> <br /> D. CH3NH2.<br /> <br /> Câu 12. Xà phòng hoá hoàn toàn 13,2 gam CH3COOC2H5 trong dung dịch NaOH (vừa đủ), thu được dung<br /> dịch chứa m gam muối. Giá trị của m là<br /> A. 12,3.<br /> <br /> B. 8,2.<br /> <br /> Câu 13. Este nào sau đây có phản ứng tráng bạc?<br /> Trang 2/4 - Mã đề thi 173<br /> <br /> C. 16,4.<br /> <br /> D. 9,6.<br /> <br /> A. CH3COOC2H5.<br /> <br /> B. C2H5COOCH3.<br /> <br /> C. CH3COOCH3.<br /> <br /> D. HCOOCH3.<br /> <br /> Câu 14. Hỗn hợp X gồm 3 este: HCOOCH3,CH3COOCH3 và CH3COOC2H5. Đốt cháy hoàn toàn một lượng<br /> hỗn hợp X, thu được a mol H2O và 8,8 gam CO2. Giá trị của a là<br /> A. 0,2.<br /> <br /> B. 0,1.<br /> <br /> C. 0,6.<br /> <br /> D. 0,4.<br /> <br /> Câu 15. Bốn tính chất vật lý chung của kim loại là tính dẫn điện, dẫn nhiệt, có ánh kim và<br /> A. tính dẻo.<br /> <br /> B. tính cứng.<br /> <br /> C. tính khử.<br /> <br /> D. tính oxi hóa.<br /> <br /> C. tơ nhân tạo.<br /> <br /> D. tơ bán tổng hợp.<br /> <br /> Câu 16. Tơ nilon-6,6 thuộc loại<br /> A. tơ tổng hợp.<br /> <br /> B. tơ thiên nhiên.<br /> <br /> Câu 17. Cho 3,6 gam glucozơ (C6H12O6) phản ứng hoàn toàn với lượng dư dung dịch AgNO3 trong NH3, thu<br /> được m gam Ag. Giá trị của m là<br /> A. 4,32.<br /> <br /> B. 3,60.<br /> <br /> C. 1,08.<br /> <br /> D. 2,16.<br /> <br /> Câu 18. Đốt cháy 4,30 gam hỗn hợp gồm Zn, Al và Mg trong khíoxi dư, thu được 6,86 gam hỗn hợp X. Toàn<br /> bộ X phản ứng vừa đủ với Vml dung dịch HCl 1M. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Giá trị của V là<br /> A. 240.<br /> <br /> B. 320.<br /> <br /> C. 480.<br /> <br /> D. 160.<br /> <br /> Câu 19. Trong một phân tử metyl fomat có bao nhiêu nguyên tử cacbon?<br /> A. 2.<br /> <br /> B. 4.<br /> <br /> C. 8.<br /> <br /> D. 6.<br /> <br /> Câu 20. Cho dãy chất gồm anilin, metylamin, etylamin và đimetylamin. Chất có lực bazơ yếu nhất là<br /> A. etylamin.<br /> <br /> B. đimetylamin.<br /> <br /> C. metylamin.<br /> <br /> D. anilin.<br /> <br /> C. CH6N2.<br /> <br /> D. C2H7N.<br /> <br /> C. 89.<br /> <br /> D. 117.<br /> <br /> C. CH3NHC2H5.<br /> <br /> D. (CH3)3N.<br /> <br /> Câu 21. Công thức phân tử của đimetylamin là<br /> A. C2H8N2.<br /> <br /> B. C4H11N.<br /> <br /> Câu 22. Phân tử khối của glyxin là<br /> A. 75.<br /> <br /> B. 147.<br /> <br /> Câu 23. Amin nào sau đây là amin bậc ba?<br /> A. CH3NHCH3.<br /> <br /> B. C6H5NH2.<br /> <br /> Câu 24. Xà phòng hoá tristearin bằng dung dịch NaOH, thu được sản phẩm gồm<br /> A. C15H31COONa và C3H5(OH)3.<br /> <br /> B. C15H31COONa và C2H5OH.<br /> <br /> C. C17H35COONa và C2H5OH.<br /> <br /> D. C17H35COONa và C3H5(OH)3.<br /> <br /> Câu 25. Chất X vừa tác dụng được với dung dịch HCl, vừa tác dụng được với dung dịch NaOH tạo muối. X<br /> là chất nào sau đây?<br /> A. CH3COOH.<br /> <br /> B. CH3NH2.<br /> <br /> C. CH3CHO.<br /> <br /> D. H2NCH2COOH.<br /> <br /> Câu 26. Polime nào sau đây là polime trùng hợp?<br /> A. Poli(vinyl clorua).<br /> <br /> B. Nilon-6,6.<br /> <br /> C. Polisaccarit.<br /> <br /> D. Protein.<br /> <br /> Câu 27. Xà phòng hoá CH3COOC2H5 trong dung dịch NaOH đun nóng, thu được muối có công thức là<br /> A. C2H5ONa.<br /> <br /> B. CH3COONa.<br /> <br /> C. C2H5COONa.<br /> <br /> D. HCOONa.<br /> <br /> C. Gly-Ala.<br /> <br /> D. etylaxetat.<br /> <br /> C. CH3OH.<br /> <br /> D. HCOOH.<br /> <br /> Câu 28. Chất không có phản ứng thuỷ phân là<br /> A. glucozơ.<br /> <br /> B. saccarozơ.<br /> <br /> Câu 29. Chất nào sau đây là este?<br /> A. CH3CHO.<br /> <br /> B. CH3COOCH3.<br /> <br /> Câu 30. Trong công nghiệp, một lượng lớn chất béo dùng để sản xuất<br /> Trang 3/4 - Mã đề thi 173<br /> <br /> A. glucozơ và ancol etylic.<br /> <br /> B. xà phòng và glixerol.<br /> D. glucozơ và glixerol.<br /> <br /> C. xà phòng và ancol etylic.<br /> -<br /> <br /> Câu 31. Cho lòng trắng trứng vào Cu(OH)2/OH thấy xuất hiện màu<br /> A. đen.<br /> <br /> B. đỏ.<br /> <br /> C. tím.<br /> <br /> D. vàng.<br /> <br /> Câu 32. Cho 3,6 gam Mg tác dụng hết với dung dịch HNO3 (dư), sinh ra 2,24 lít khí X (sản phẩm khử duy<br /> nhất, ở đktc). KhíX là<br /> A. NO2.<br /> <br /> B. N2O.<br /> <br /> C. NO.<br /> <br /> D. N2.<br /> <br /> C. Saccarozơ.<br /> <br /> D. Glucozơ.<br /> <br /> Câu 33. Chất nào sau đây có tên gọi là đường nho?<br /> A. Fructozơ.<br /> <br /> B. Tinh bột.<br /> <br /> Câu 34. Hỗn hợp X gồm 2 este đơn chức (tỉ lệ mol 3 : 7), mạch hở được tạo bởi cùng 1 ancol và đều không<br /> có khả năng tráng bạc. Đốt cháy hoàn toàn 33,84 gam X trong 2 mol O2 (dư) thu được a mol hỗn hợp khí và<br /> hơi. Mặt khác thủy phân hoàn toàn 33,84 gam X trong dung dịch NaOH vừa đủ, thu được 37,04 gam muối.<br /> Giá trị của a là<br /> A. 2,88.<br /> <br /> B. 2,86.<br /> <br /> C. 2,90.<br /> <br /> D. 2,84.<br /> <br /> Câu 35. Cho 3,76 gam hỗn hợp X gồm Mg, Fe, Cu tác dụng với dung dịch HNO3 dư, thu được 1,344 lít khí<br /> NO (đktc, sản phẩm khử duy nhất) và dung dịch Y. Cho Y tác dụng với dung dịch NaOH dư, thu được m gam<br /> kết tủa. Giá trị của m là<br /> A. 4,78.<br /> <br /> B. 5,80.<br /> <br /> C. 6,82.<br /> <br /> D. 7,84.<br /> <br /> Câu 36. Đốt cháy hoàn toàn 12,6 gam hỗn hợp gồm xenlulozơ, tinh bột, glucozơ và saccarozơ cần vừa đủ V<br /> lít O2 (đktc), thu được 7,2 gam nước. Giá trị của V là<br /> A. 30,24.<br /> <br /> B. 10,08.<br /> <br /> C. 33,6.<br /> <br /> D. 20,16.<br /> <br /> Câu 37. Cho các phát biểu sau:<br /> a) Có 4 amin chứa vòng thơm có cùng công thức phân tử C7H9N.<br /> b) Poli(metyl metacrylat) là chất rắn trong suốt có khả năng cho ánh sáng truyền qua tốt<br /> c) Thủy phân không hoàn toàn heptapeptit mạch hở Gly-Ala-Ala-Gly-Ala-Gly-Gly thu được tối đa 4<br /> tripeptit mạch hở khác nhau.<br /> d) Dung dịch tất cả các amin đều làm quỳ tím chuyển sang màu xanh.<br /> e) Xà phòng hóa hoàn toàn phenyl axetat bằng dung dịch NaOH, trong hỗn hợp sản phẩm thu được chỉ<br /> chứa 1 muối duy nhất.<br /> Trong số các phát biểu trên, số phát biểu đúng là<br /> A. 1.<br /> <br /> B. 2.<br /> <br /> C. 4.<br /> <br /> D. 3.<br /> <br /> Câu 38. Protein A có khối lượng phân tử là 50000 đvC, thuỷ phân 100 gam A thu được 99,858 gam alanin.<br /> Số mắt xích alanin trong phân tử A là<br /> A. 382.<br /> <br /> B. 798.<br /> <br /> C. 561.<br /> <br /> D. 191.<br /> <br /> Câu 39. Hỗn hợp X gồm glyxin, alanin và axit glutamic (trong đó nguyên tố oxi chiếm 41,2% về khối lượng).<br /> Cho m gam X tác dụng với dung dịch NaOH dư, thu được 30,798 gam muối. Giá trị của m là<br /> A. 12,0.<br /> <br /> B. 22,4.<br /> <br /> C. 16,0.<br /> <br /> D. 24,0.<br /> <br /> Câu 40. Thủy phân hoàn toàn triglixerit X trong dung dịch NaOH, thu được glixerol, natri stearat và natri<br /> oleat. Đốt cháy hoàn toàn m gam X cần vừa đủ 3,22 mol O2, thu được H2O và 2,28 mol CO2. Mặt khác, m<br /> gam X tác dụng tối đa với a mol Br2 trong dung dịch. Giá trị của a là<br /> A. 0,20.<br /> <br /> B. 0,08.<br /> <br /> C. 0,16.<br /> ------------- HẾT -------------<br /> <br /> Trang 4/4 - Mã đề thi 173<br /> <br /> D. 0,04.<br /> <br />
ADSENSE

CÓ THỂ BẠN MUỐN DOWNLOAD

 

Đồng bộ tài khoản
277=>1