
1
TÀI LIỆU HƯỚNG DẪN GIẢI BÀI TẬP
TÀI CHÍNH DU LỊCH

2
Giải các bài toán
Bài số 3.
Doanh thu = Số lượng x Số ngày mở cửa x Hệ số vòng quay x Mức ăn uống
hàng ăn uống chỗ ngồi trong kỳ bq1 chỗ ngồi bq 1 khách-1 lượt
825.000 = 200 x 355 x 3,2 x A
825.000
Vậy A = --------------------------= 3,63 usd
200 x 355 x 3,2
Doanh thu ăn trưa cả năm: 825.000 x 40%= 330.000 usd
Doanh thu ăn tối cả năm: 825.000 x 60%= 495.000usd
330.000=200x355x1,4xB B= 3,32 usd
495.000=200x355x1,8xC C= 3,87 usd
Bài số 4.
Tổng số ngày phòng theo thiết kế cả năm: 250ph x 365ng = 91.250 ngày-ph
Tổng số ngày phòng = Số phòng có x Số ngày trong x Công suất phòng
cho thuê cả năm thể cho thuê thời kỳ bình quân
= 250ph x 365ng x 72%= 65.700ng-ph
Giá cho thuê Tổng doanh thu mong muốn
phòng bình quân =
kh Tổng số ngày phòng cho thuê cả năm
5.300.000 USD.
=--------------------------------------= 80,67 usd
65.700ph

3
Tổng số khách trọ là 133.200. Tổng số ngày phòng cho thuê là 65.700, (nếu lấy tổng
số khách trọ trừ cho tổng số ngày phòng cho thuê ta có 67.500 ), nếu nhân với 2 sẽ
là 131.400 vậy nhỏ hơn tổng số khách trọ, cho nên tất cả các phòng đều có 2 người
cùng mướn, thậm chí có 3 khách là 1.800 phòng.
(1) Doanh thu = Số lượng x Số ngày mở cửa x Hệ số vòng quay x Mức ăn uống
hàng ăn uống chỗ ngồi trong kỳ bq1 chỗ ngồi bq 1 khách
trong ngày
2.825.000 = 200 x 355 x 3,2 x A
2.825.000
Vậy A = --------------------------= 12,43 usd
200 x 355 x 3,2
Doanh thu ăn trưa: 2.825.000x40%= 1.130.000 usd
Doanh thu ăn tối 2.825.000x60%= 1.695.000 usd
1.130.000=200x355x1,4xB B= 11,37 usd
1.695.000=200x355x1,8xC C= 13,26 usd
Tổng doanh thu khách sạn: 5.300.000 USD+ 2.825.000usd=8.125.000usd
Bài số 5
a. Tổng số ngày phòng theo thiết kế cả năm: 70phx365ng = 25.550 ng-ph
b. Tổng số ngày phòng sẵn sàng cho thuê cả năm: 68,3phx365ng= 24.929 ng-ph
c. Tổng số ngày phòng không thể cho thuê cả năm: (70-68,3)x 365ng= 621 ng-ph
Tổng doanh thu phòng cả năm: 15.300 x20= 306.000usd
Tổng số ngày phòng cho thuê cả năm
d. Công suất phòng cho thuê bq cả năm = ---------------------------------------------------
Tổng số ngày phòng sẵn sàng cho thuê cả năm
15.300 ng-ph
=-----------------x 100% = 61,37%
24.929 ph
Tỷ lệ chi phí biến đổi so với doanh thu (%): (113.000/306.000)x100%=36,93%
Tỷ lệ chi phí cố định so với doanh thu (%): (190.000/306.000)x100%= 62,10%
Tổng chi phí: 113.000 + 190.000= 303.000usd
Tỷ lệ chi phí chung so doanh thu:36,93% + 62,10%= 99,03%
Lợi nhuận thuần= 306.000 – 303.000= 3.000usd
3.000usd

4
Tỷ lệ lợi nhuận thuần so TDT=-------------------x100%= 0.97%
306.000usd
Chi phí bất biến + Lợi tức mong muốn
(hay lãi gộp hoặc lời thuần)
d. Doanh thu =
mong muốn 100% - Chi phí biến đổi tính theo doanh thu (%)
Doanh thu 190.000 + 0 190.000
hòa vốn =------------------------------------------- ---=------------------= 301.157 usd
100% - (113.000/306.000) x 100% 100%- 36,93%
Doanh thu hoà vốn x Số tháng của 1 thời kỳ kh
Thời gian hoà vốn =
Tổng doanh thu cả năm
301.157 usd x12 th
= -----------------------------= 11,81 th
306.000 usd
- Tổng số ngày phòng cho thuê nếu hòa vốn: 301.157usd/20usd= 15.058ng-ph
- Công suất phòng nếu cho thuê hòa vốn; (15.058ph/24.929ph)x100%= 60,4%
e. Doanh thu mong muốn khi lợi tức mong muốn là 70.000usd:
190.000 + 70.000
= -----------------------------= 412.110 usd
100%- 36,93%
- Tổng số ngày phòng cho thuê khi lợi tức mong muốn là 70.000 usd:
412.110usd/20usd= 20.606ng-ph
- Số phòng tăng thêm khi lợi tức mong muốn là 70.000usd so với lợi tức bằng 0:
20.606ph- 15.058ph=5.548ph
- Công suất phòng nếu cho thuê khi lợi tức mong muốn 70.000usd:
(20.606ph/24.929ph)x100%= 82,66%
- Công suất phòng cho thuê tăng thêm khi lợi tức mong muốn 70.000usd so với lợi tức
bằng 0:

5
82,66% - 60,4%= 22,26%
f. Doanh thu mong muốn khi lợi tức mong muốn là 100.000usd:
190.000usd + 100.000usd
= ---------------------------------= 459.806 usd
100%- 36,93%
- Tổng số phòng cho thuê nếu lợi tức mong muốn 100.000usd: 459.806 usd /20usd=
22.990ph
- Số phòng tăng thêm nếu lợi tức mong muốn 100.000usd so với ltmm 70.000usd:
22.990ph - 20.606ph=2.384ph
- Công suất phòng cho thuê nếu lợi tức mong muốn 100.00usd:
22.990/24.929x100%= 92,2%
Công suất phòng cho thuê tăng thêm nếu cho thuê khi lợi tức mong muốn 100.000usd so
với lợi tức bằng 70.000: 92,2%- 82,66%= 9,54%
g. Doanh thu mong muốn khi tăng chi phí bất biến lên thêm 1.000 usd (với lợi tức
mong muốn 100.000usd)
(190.000 + 1.000) + 100.000
= --------------------------------------------= 475.662 usd
100%- 36,93%
- Tổng số phòng cho thuê nếu lợi tức mong muốn 100.000usd và tăng chi phí bất biến
lên thêm 1.000usd: 475.662 usd /20usd= 23.783ph
- Số phòng tăng thêm: 23.783ph – 22.990ph=793ph
- Công suất phòng cho thuê nếu lợi tức mong muốn 100.00usd và tăng chi phí bất biến
lên thêm 1000usd:
23.783/24.929x100%= 95,4%
Công suất phòng cho thuê tăng thêm nếu tăng cp bất biến 1000usd và khi lợi tức mong
muốn 100.000usd so với lợi tức bằng 100.000: 95,4%- 92,2%= 3,2%

