
Bai tap luat dan su 2
Bài T p Dân S 2ậ ự
1/Hai v ch ng A, B có 3 ng i con: C, D, K. Hai v ch ng có tài s n làợ ồ ườ ợ ồ ả
600tr.đ.A ch t đ l i cho K toàn b di s n. Chia th a k cho m i ng i?ế ể ạ ộ ả ừ ế ỗ ườ
Gi i:ả
Di s n c a A: 600:2= 300 tr.đả ủ
-Theo di chúc thì di s n K nh n đ c là 300 tr.đả ậ ượ
- Gi s không có di chúc thì di s n c a B=C=D=K= 300:4= 75 tr.đ / 1 su tả ử ả ủ ấ
Vì B là đ i t ng đ c h ng th a k không ph thu c vào n i dung c a diố ượ ượ ưở ừ ế ụ ộ ộ ủ
chúc nên B đ c h ng 2/3 1 su t, B nh n đ c 75.(2/3)= 50 tr.đượ ưở ấ ậ ượ
Và K nh n đ c 300-50= 250 tr.đậ ượ
K t lu n: K s nh n đ c 250 tr.đế ậ ẽ ậ ượ
B nh n đ c 50tr.đậ ượ
2/Hai v ch ng A, B có 3 ng i con: C, D, K. Hai v ch ng có tài s n làợ ồ ườ ợ ồ ả
600tr. A ch t đ l i cho K 1/2 di s n. Chia th a k cho m i ng i?ế ể ạ ả ừ ế ỗ ườ
Gi i:ả
-Di s n c a A là 600:2= 300 tr.đả ủ
-Gi s A ch t không đ l i di chúc:ả ử ế ể ạ B=C=D=K= 300:4= 75 tr.đ/ 1 su t .Vì B làấ
đ i t ng đ c h ng th a k không ph thu c vào n i dung c a di chúc nên Bố ượ ượ ưở ừ ế ụ ộ ộ ủ
đ c h ng 2/3 1 su t,ượ ưở ấ
B nh n đ c 75.(2/3)= 50 tr.đậ ượ
-Theo di chúc thì di s n K nh n đ c là 300.(1/2)= 150 tr.dả ậ ượ
Di s n c a A còn l i là 300-150= 150 tr.đả ủ ạ
Di s n còn l i c a A đ c chia theo Pháp lu t:ả ạ ủ ượ ậ
B= C= D= K= 150:4= 37,5 tr.đ . B < 50 tr.đ => B nh n 50 tr.đậ
Di s n mà K nh n đ c là 150 + 37,5 - (50-37,5)= 175 tr.đả ậ ượ
K t lu n: V y B nh n đ c 50tr.đế ậ ậ ậ ượ
C và D nh n đ c 37,5 tr.đậ ượ
K nh n đ c 175 tr.đậ ượ
3. A và B là v ch ng, có tài s n chung 600tr.B có tài s n riêng 180tr .A và Bợ ồ ả ả
có 3 ng i con C (20tu i, có kh năng lao đ ng), D (17tu i), E (14tu i).Bườ ổ ả ộ ổ ổ
ch t, đ l i di chúc (có hi u l c PL), r ng chia cho 1 ng i ngoài gia đìnhế ể ạ ệ ự ằ ườ
(M) 100tr và cho 1 Qu t thi n 200tr. Ghi chú: ko chia cho ng i trong giaỹ ừ ệ ườ
đình, mà ch chia cho 2 đ i t ng là M và Qu t thi nỉ ố ượ ỹ ừ ệ
Gi i:ả
- Di s n c a B= 480 tr( 180 + 600/2)ả ủ
-Chia th a k theo n i dung c a di chúc :ừ ế ộ ủ
Theo n i dung c a di chúc thì ta có :ộ ủ
M đ c h ng 100 tri u + 90 tri u =190 tri uượ ưở ệ ệ ệ

Qu t thi n h ng 200 tri u + 90 tri u= 290 tri uỹ ừ ệ ưở ệ ệ ệ
( Vì theo di chúc "ko chia cho ng i trong gia đình mà ch chia cho 2 đ i t ng làườ ỉ ố ượ
M và Qu t thi n"). Mà di chúc ch đ nh đo t 300 tri u còn 180 tri u không đ nhỹ ừ ệ ỉ ị ạ ệ ệ ị
đo t nên chia đôi ph n này ra.)ạ ầ
Theo quy đ nh t i đi u 669 thì A,D,E là nh ng ng i thu c di n h ngị ạ ề ữ ườ ộ ệ ưở
th a k ko ph thu c n i dung c a di chúc.ừ ế ụ ộ ộ ủ
A=D=E=2/3*480/4= 80 tri u.ệ
S ti n này đ c trích t các đ ng th a k khác theo t l :ố ề ượ ừ ồ ừ ế ỉ ệ
Qu t thi n ph i trích ra 145 tri u trong t ng s 290 tri u mình đ c h ngỹ ừ ệ ả ệ ổ ố ệ ượ ưở
M ph i trích ra 95 tri u trong t ng s ti n mình đ c h ngả ệ ổ ố ề ượ ưở
Kq:
Qu t thi n đ c h ng 145 tri uỹ ừ ệ ượ ưở ệ
A=D=E= 80 tri uệ
Bài 04: Ông Đ c có 3 con a. Ng cứ ọ , c.Lan , c.Ph ng. Anh Ng c có v Bíchươ ọ ợ
và có m t con chung T Linh. Ng c V và con s ng chung nhà v i ông Đ c.ộ ố ọ ợ ố ớ ứ
Lan Ph ng có gia đình và ra riêng. Ông Đ c có 03 căn nhà 1 căn đangươ ở ứ
s ng chung v i Ng c, 02 căn còn l i trong cùng thành ph . Ngày 20/10/1997,ố ớ ọ ạ ố
ông Đ c di chúc đ l i m t căn cho Ng c, 1 cho Lan và 1 cho Ph ng . Ngàyứ ể ạ ộ ọ ươ
30/10/1997 Ng c ch t trên đ ng đi công tác. Ngày 10/1/1998 Đ c b nh quaọ ế ườ ứ ệ
đ i. Ngày 10/03/1998 Lan Ph ng yêu c u Bích tr nhà vì cho r ng Bích vàờ ươ ầ ả ằ
T Linh không thu c di n th a k c a ông Đ c. Ch Bích ph n đ i vì choố ộ ệ ừ ế ủ ứ ị ả ố
r ng di chúc ông Đ c là h p pháp và khi Ng c ch t ông v n không thay đ iằ ứ ợ ọ ế ẫ ổ
di chúc ch ng t ông v n cho Ng c h ng.ứ ỏ ẫ ọ ưở
V vi c đ c tòa s th m x cho T Linh v n đ c h ng th a kụ ệ ượ ơ ẩ ử ố ẫ ượ ưở ừ ế
th v ph n di s n c a ông Đ c . Lan Ph ng không đ ng ý ki n phúcế ị ầ ả ủ ứ ươ ồ ệ
th m. Theo anh ch v vi c trên gi i quy t nh th nào cho đúng lu t ?ẩ ị ụ ệ ả ế ư ế ậ
Gi iả
Căn c đi u 643 thì Bích và T Linh không thu c nh ng tr ng h p nàyứ ề ố ộ ữ ườ ợ và đi uề
677 thì T Linh đ c thay cha nh n ph n di s n c a ông n i. Gi nguyên b n ánố ượ ậ ầ ả ủ ộ ữ ả
tòa s th m.ơ ẩ
Bài 5: Năm 1973 Sáu +Lâm có 2 con chung là Hoa (1975) và H u(1977)ậ tài
s n chung ngôi nhà 180 tr. Năm 1982 vì mu n có con trai ông Sáu + Son có 2ả ố
con chung là T n (1983) và Thanh (1985) .ấ
Năm 1991 ,Lâm b nh n ng d/c cho Hoa 2/3 di s n . Lâm m t 1993.ệ ặ ả ấ
Năm 1998 Hoa b tai n n ch t không đ l i di chúc. Sáu l p di chúc cho Bônị ạ ế ể ạ ậ
2/3 di s n.ả
Năm 2000 Sáu ch t , bà Son mai táng h t 5 tr t tài s n riêng c a bà.ế ế ừ ả ủ
Tháng 1/2001 các con c a ông Sáu kh i ki n đòi chia di s n c a Sáu.ủ ở ệ ả ủ

Qua đi u tra : tài s n chung Sáu + Son = 80 tr , tài s n c a ông sáu tr c khiề ả ả ủ ướ
k t hôn không nh p vào tài s n chung v i bà Son. Chia di s n ?ế ậ ả ớ ả
Gi iả
“ Chú ý DS= DS –NVTS, ch t tr c thì chia tr c, tài s n tr c khi k t hônế ướ ướ ả ướ ế
không nh p vào tài s n chung tài s n phát sinh trong th i kỳ hôn nhân là tài s nậ ả ả ờ ả
chung. Tính đ n th i đi m m th a k con ch a thành niên thì thu c đ i t ngế ờ ể ở ừ ế ư ộ ố ượ
2/3. H ng theo di chúc nh ng không m t ph n khi chia theo PL. Hi u l c diưở ư ấ ầ ệ ự
chúc phát sinh khi ng i l p di chúc m t“ườ ậ ấ
-Chia di s n tr ng h p bà Lâm m t 1993 :ả ườ ợ ấ
Di s n c a bà Lâm : 180/2= 90 trả ủ
N u không có di chúc đ i t ng 2/3 đ c h ng 30x2/3= 20 tr.ế ố ượ ượ ưở
Chia theo di chúc : Hoa = 60 tr > 1 su t 2/3. Ph n còn l i chia đ u choấ ầ ạ ề
Sáu=H u=Hoa = 30/3= 10 < 1 su t 2/3ậ ấ
V yậ trích t Hoa bù vào đ i t ng 2/3 còn thi u theo quy đ nh c a PL:ừ ố ượ ế ị ủ
Sáu= 20 , H u = 20 và Hoa =ậ 50 tr
=>Lúc này tài s n c a ông Sáu = 90 + 20 = 110 trả ủ
-Chia di s n tr ng h p Hoa m t 1998:ả ườ ợ ấ
Di s n c a Hoa = 50 tr.ả ủ
Do Hoa ch t không đ l i di chúc nênế ể ạ s chia theo PL : Sáu=Bôn=Khôi=ẽ
50/3=16.6 tr
=>Lúc này tài s n c a ông Sáu =110 + 16.6ả ủ
- Chia di s n trong tr ng h p ông Sáu m t:ả ườ ợ ấ
Di s n c a ông Sáu trong kh i tài s n chung v i bà Son = 80/2 = 40 tr – 5ả ủ ố ả ớ
tr ti n Son mai tángề = 35 tr
=>Lúc này tài s n c a ông Sáu = 110 + 35 = 145 ( Do 16.6 tr là di s n c aả ủ ả ủ
Hoa đ l i cho ông sáu trong th i kỳ hôn nhân v i bà Son – đăng ký k tể ạ ờ ớ ế
hôn 1997- nên nó đã đ c tính trong kh i tài s n chung 80 tr )ượ ố ả
- N u không có di chúc thì đ i t ng 2/3 đ c h ng = 145/5x2/3= 19.3 tr.ế ố ượ ượ ưở
- Chia theo di chúc : Bôn = 145x2/3 = 96.6 tr
T n = Thanh = H u = Bôn = Son = (145 – 96.6 )/5 = 9.68 trấ ậ
-Nh v y đ i t ng 2/3 T n = Thanh = Son=96.8 < 1 su t 2/3 nên ph i l y tư ậ ố ượ ấ ấ ả ấ ừ
Bôn cho đ :ủ
+ T n = 9.68+ (19.3– 9.68) = 19.3 trấ
+ Thanh = 19.3 tr
+ Son = 19.3 tr + 80/2 + 5 = 64.3 tr
+ Bôn = 96.6 – 9.62x3 + 9.68 = 77.4 tr
+ H u = 9.68tr +ậ 20 tr = 29.68 tr
Bài 6 .Ông A bà B k t hôn 1930 có 3con chung CDE. Anh C có v Q và 2 conế ợ
chung KT. Anh D có v M và 2 con chung GH. C qua đ i tháng 04/2006 d/c Aợ ờ
B h ng chung ¼ di s n. Ph n còn l i C chia đi u cho QKT. Do mâu thu nưở ả ầ ạ ề ẫ

gi a Q và AB . Q yêu c u tòa chia di s n c a C. Tài s n chung CQ là 360ữ ầ ả ủ ả
tri u.ệ
Gi i:ả
-Di s n c a C=360/2= 180 tri uả ủ ệ
- N u không có di chúc thì: A=B=Q=K=T=180/5 = 36 tr . Đ i t ng 2/3 đ cế ố ượ ượ
h ng = (36x2)/3 = 24 trưở
- Theo di chúc:
A=B = (180/4)/2= 22,5 tr < 1 su t 2/3 =24trấ
Q=K=T= (180-45)/3= 45 tr
-Nh v y ta trích t Q K T m i ng i 1 tr =3 tr chia đ u cho AB đ b ng 1 su tư ậ ừ ỗ ườ ề ể ằ ấ
2/3 =24 tr
A=22,5 + 1.5 = 24 tr
B= 22,5 +1.5 = 24 tr
Q=K=T= 45-1= 44 tr
Bài 7. AB k t hôn 1950 có 4 con chung CDEF. Vào năm 1959 AT k t hôn có 3ế ế
con chung HKP. Tháng 3/2007 AC qua đ i cùng th i đi m do tai n n giaoờ ờ ể ạ
thông. Vào th i đi m C qua đ i anh đã có v và 02 con GN. Sau khi A quaờ ể ờ ợ
d i d/c l i cho C ½ di s n, cho BT m i ng i ¼ di s n. Sau khi A qua đ i Bờ ạ ả ỗ ườ ả ờ
ki n đ n tòa xin đ c h ng di s n c a A. Tòa xác đ nh tài s n chungệ ế ượ ưở ả ủ ị ả
AB=720 tr , AT= 960 tr. Chia th a k trong tr ng h p trên ?ừ ế ườ ợ
Gi iả
-Di s n c a A= 720/2 + 960/2= 360+480 =840 trả ủ
-N u không có di chúc thì : B=C=D=E=F=T=H=K=P= 840/9= 93,3 tr và đ i t ngế ố ượ
2/3 đ c h ng theo đi u 669 là = ( 93,3 x2)/3 = 62.2 tr.ượ ưở ề
- Chia theo di chúc c a A:ủ
B=T=840/4=210 tr
C=840/2=420 tr . Nh ng do C ch t cùng th i đi m v i A nên ph n th a k c a Cư ế ờ ể ớ ầ ừ ế ủ
vô hi u . GN không th th v cho C đ h ng ph n th a k vì th v ch đ t raệ ể ế ị ể ưở ầ ừ ế ế ị ỉ ặ
khi chia theo pháp lu t không theo di chúc .Nh v y ph n c a C s chia theo phápậ ư ậ ầ ủ ẽ
lu t : 420/9 = 46.6 trậ
B=T=C=D=E=F=H=K=P= 46.6
-Nh v y D=E=F=H=K=P = 46.6trư ậ
B=T= 210 + 46.6 = 256.6 tr
G=N=46.6/2
Bài 8: AB k t hôn 1960 có 3 con chung CDE. Năm 2006 A qua đ i d/c tru tế ờ ấ
quy n th a k c a bà B, đ l i toàn b di s n cho các con m i ng i 1ề ừ ế ủ ể ạ ộ ả ỗ ườ
su t b ng nhau. Khi A qua đ i bà B mai táng cho A h t 6 tr t tài s n chungấ ằ ờ ế ừ ả
nh v y tài s n chung c a ông A và B còn l i 330 tr. Ngoài ra A còn tài s nư ậ ả ủ ạ ả
riêng t cha m là 20 tr. Chia th a k trong tr ng h p trên ?ừ ẹ ừ ế ườ ợ

Gi iả : “D a vào nguyên t c DS còn l i = DS – NVTS “ự ắ ạ
-Di s n c a A = 336/2 +20 = 188 tr – 6 tr = 182trả ủ
- N u không có di chúc thì đ i t ng 2/3 đ c h ng là 182/4x2/3 = 30.3trế ố ượ ượ ưở
- Chia theo di chúc : B=0 < 30.3
C=D=E= 182/3= 60.6 tr
-Nh v y B không ph thu c di chúc ph i h ng 2/3 c a m t su t theo phápư ậ ụ ộ ả ưở ủ ộ ấ
lu t B=30.3 trậ
C= 60.6 – 30.3/3 = 50.5 tr
D= 50.5 , E=50.5 tr
Bài 09: K+H=A, A+B có 3 con chung CDE . 1980 B m t . 1981 A s ng nh vấ ố ư ợ
ch ng v i G .1983 góp ti n v i G mua nhà tr giá 250 tr theo t l 4/1. Nămồ ớ ề ớ ị ỷ ệ
2006 A ch t d/c G=1/3 ds , 1/3 ds cho th cúng, 1/3 ds còn l i chia đi u choế ờ ạ ề
CDE. C K H v n còn s ng 1 năm sau thì m t.ụ ẫ ố ấ
Tài s n chung A B là 320 tr. Ph n góp v n mua nhà v i G là tài s nả ầ ố ớ ả
riêng c a A. Chia th a k trong tr ng h p trên ?ủ ừ ế ườ ợ
Gi iả
-Tr ng h p B m t :ườ ợ ấ
Di s n B=320/2= 160 tr.ả
Do B ch t không đ l i di chúc nên s chia đ u cho nh ng ng i thu cế ể ạ ẽ ề ữ ườ ộ hàng
th a k th nh t:ừ ế ứ ấ
A=C=D=E= 160/4 = 40 tr
=>Lúc này di s n c a A = 40 trả ủ
- Tr ng h p A m t :ườ ợ ấ
Di s n c a A= 40 + 250/2 = 165 tr.ả ủ
đây đ i t ng 2/3 là KH không đ c chia v y n u không có di chúc thì KH=Ở ố ượ ượ ậ ế
165/6x2/3= 18.3tr
N u chia theo di chúcế
G= 165/3 = 55 tr
C=D=E= 55/3 = 18.3 tr
DS TC = 55
K=H=0 < 1 su t 2/3ấ
Nh v y ta s gi nguyên ph n di s n dùng vào vi c th cúng và trích t CDEGư ậ ẽ ữ ầ ả ệ ờ ừ
đ bù cho đ i t ng 2/3ể ố ượ
K =H = 18.3 tr
G= 55 – 27.3= 27.7 tr
C=18.3 – 3.3 = 15tr
D= 18.3 – 3.3 =15 tr
E= 18.3 – 9.1/3 = 15 tr
-Tr ng h p K H m t :ườ ợ ấ
Do KH m t không đ l i di chúc nên s chia đ u theo lu t .ấ ể ạ ẽ ề ậ

